LuatVietnam

Bán tài sản chung chưa chia khi ly hôn vẫn phải có sự đồng ý của cả hai vợ chồng

Cập nhật 24/7/2022 | Đăng tải: LVN.5503

hoi Không nêu tên
Bố mẹ tôi ly hôn cách đây 7 năm. Mẹ tôi nhận nuôi 2 con, tài sản chung gồm 1 căn nhà và 1 miếng đất. Căn nhà cả hai đã thống nhất bán, còn miếng đất chỉ đứng tên mình bố tôi.
Nay do sổ đỏ của đất bị rách và mất, bố tôi muốn xin cấp lại sổ mới để bán đi thì có cần mẹ tôi làm thủ tục cùng không? Trong đơn ly hôn không nhờ toà chia tài sản mà tự thoả thuận.

luat Thạc sỹ - Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội.:

Theo quy định tại điều 33 Luật hôn nhân và gia đình 2014, tài sản chung của vợ chồng bao gồm các tài sản sau:

- Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra;

- Thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng;

- Thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này;

- Tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

- Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng.

Theo quy định tại Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 và  khoản 1 Điều 7 Thông tư liên tịch 01/2016/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP thì vợ chồng khi ly hôn có quyền tự thỏa thuận với nhau về toàn bộ các vấn đề, trong đó có cả việc phân chia tài sản. Theo thông tin bạn cung cấp, thửa đất là tài sản chung của bố mẹ bạn trong thời kì hôn nhân và khi ly hôn cũng không yêu cầu tòa án chia tài sản chung đối với mảnh đất đó thì mảnh đất vẫn được coi là tài sản chung của bố mẹ bạn.

Vì là tài sản chung trong hôn nhân nên khi bố bạn muốn thực hiện việc chuyển nhượng, tặng cho thì phải có sự đồng ý của mẹ bạn. 

 Điều 35 Luật hôn nhân và gia đình 2014  quy định về quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung:

1. Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung do vợ chồng thỏa thuận.

2. Việc định đoạt tài sản chung phải có sự thỏa thuận bằng văn bản của vợ chồng trong những trường hợp sau đây:

a) Bất động sản;

b) Động sản mà theo quy định của pháp luật phải đăng ký quyền sở hữu;

c) Tài sản đang là nguồn tạo ra thu nhập chủ yếu của gia đình.

Nếu tài sản hình thành trong thời kỳ hôn nhân mặc dù chỉ đứng tên bố bạn thì vẫn là tài sản chung của bố mẹ bạn. Nếu bố bạn muốn làm hợp đồng tặng cho tài sản trên thì phải được sự đồng ý của mẹ bạn, thỏa thuận này phải lập thành văn bản và công chứng. Tuy nhiên, theo thông tin bạn cung cấp sổ đỏ đã bị mất, trước tiên bố bạn cần làm thủ tục báo mất để cấp lại sổ theo quy định tại Luật Đất Đai 2013 và văn bản hướng dẫn thi hành.

Xem thêm

Hôn nhân - Gia đình

otvet Bán tài sản chung chưa chia khi ly hôn vẫn phải có sự đồng ý của cả hai vợ chồng
otvet Ly hôn khi vợ hoặc chồng đang ở nước ngoài phải nộp đơn tại Tòa cấp tỉnh
otvet Vợ bị bạo hành có được chia nhiều tài sản hơn khi ly hôn?
otvet Vợ đang mang thai vẫn được quyền đệ đơn ly hôn
otvet Nhà mua trả góp trước khi kết hôn là tài sản chung hay riêng?
otvet Những điều cần chứng minh để giành quyền nuôi con
otvet Không ly hôn có được chia tài sản chung?
otvet Trường hợp nào phải cấp dưỡng cho vợ/chồng sau khi ly hôn?
otvet Xây nhà trên đất riêng của vợ/chồng, có được chia khi ly hôn?
otvet Chưa trả hết nợ chung có được ly hôn?
otvet Chồng cũ quay về sau khi bị tuyên bố đã chết, có bị buộc hủy hôn với chồng mới?
otvet Thế chấp sổ tiết kiệm không bắt buộc có sự đồng ý của cả hai vợ chồng
otvet Tài sản chung phát sinh trước khi kết hôn được chia như thế nào khi ly hôn?
otvet Không được ly hôn vợ trong thời gian mang thai
otvet Đang mang thai vẫn được quyền yêu cầu ly hôn
otvet Có bắt buộc cấp dưỡng cho con ngoài giá thú?
otvet Tặng cho tài sản thuộc sở hữu riêng không cần sự đồng ý của vợ/chồng
otvet Thủ tục đơn phương ly hôn khi vợ/chồng bỏ đi biệt tích
otvet Có thể lập hợp đồng phân chia tài sản trước hôn nhân
otvet Có được yêu cầu tăng mức cấp dưỡng do ảnh hưởng dịch?