LuatVietnam

Biên bản nghiệm thu hồ sơ thiết kế xây dựng được lập khi nào?

Cập nhật 8/1/2023 | Đăng tải: LVN.5619

hoi Phạm Thị Ngọc Hà (Nam Định)
Theo quy định tại Điều 34 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP ngày 3/3/2021 của Chính phủ: "Sau khi hồ sơ thiết kế xây dựng được thẩm định, phê duyệt theo quy định, chủ đầu tư kiểm tra khối lượng công việc đã thực hiện, sự phù hợp về quy cách, số lượng hồ sơ thiết kế xây dựng so với quy định của hợp đồng xây dựng và thông báo chấp thuận nghiệm thu hồ sơ thiết kế xây dựng bằng văn bản đến nhà thầu thiết kế xây dựng nếu đạt yêu cầu".
Với quy định nêu trên thì có 2 quan điểm hiểu như sau:
- Quan điểm 1: Sau khi thiết kế được phê duyệt
Bước 1: Chủ đầu tư và tư vấn lập biên bản nghiệm thu hồ sơ thiết kế;
Bước 2: Sau đó trên cơ sở biên bản nghiệm thu hồ sơ thiết kế, chủ đầu tư ra thông báo chấp thuận nghiệm thu hồ sơ thiết kế.
- Quan điểm 2: Ngược lại với quan điểm 1, sau khi thiết kế được phê duyệt
Bước 1: Chủ đầu tư kiểm tra khối lượng công việc đã thực hiện, sự phù hợp về quy cách, số lượng hồ sơ thiết kế xây dựng so với quy định của hợp đồng xây dựng và thông báo chấp thuận nghiệm thu hồ sơ thiết kế xây dựng;
Bước 2: Căn cứ vào thông báo chấp thuận nghiệm thu, chủ đầu tư và tư vấn lập biên bản nghiệm thu hồ sơ thiết kế.
Quan điểm nào là đúng?

luat Bộ Xây dựng:

Theo quy định tại Khoản 4 Điều 34 (Quản lý công tác thiết kế xây dựng) Nghị định số 15/2021/NĐ-CP ngày 3/3/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý dự án đầu tư xây dựng, sau khi hồ sơ thiết kế xây dựng được thẩm định, phê duyệt theo quy định, chủ đầu tư kiểm tra khối lượng công việc đã thực hiện, sự phù hợp về quy cách, số lượng hồ sơ thiết kế xây dựng so với quy định của hợp đồng xây dựng và thông báo chấp thuận nghiệm thu hồ sơ thiết kế xây dựng bằng văn bản đến nhà thầu thiết kế xây dựng nếu đạt yêu cầu.

Việc nghiệm thu hồ sơ thiết kế giữa chủ đầu tư và tư vấn thiết kế được thực hiện theo quy định của pháp luật về hợp đồng xây dựng.

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Xây dựng

otvet Biên bản nghiệm thu hồ sơ thiết kế xây dựng được lập khi nào?
otvet Có phải thi lại khi xin gia hạn chứng chỉ hành nghề xây dựng?
otvet Thủ tục xin cấp giấy phép xây dựng
otvet Có cần thi kiến thức về hạ tầng kỹ thuật khi xin cấp chứng chỉ hành nghề xây dựng?
otvet Chứng chỉ hành nghề giám sát thi công có phân biệt theo loại công trình?
otvet Trường hợp nào chủ đầu tư phải thuê đơn vị độc lập thẩm tra thiết kế?
otvet Giám sát viên thi công xây dựng có yêu cầu chứng chỉ hành nghề?
otvet Thiết kế công trình viễn thông có cần chứng chỉ hành nghề?
otvet Chi phí tư vấn lập dự án xây dựng xác định như thế nào?
otvet Chỉ huy trưởng có được quyền ký biên bản nghiệm thu công trình?
otvet Chứng chỉ giám sát lắp đặt thiết bị được phép hành nghề trong những lĩnh vực nào?
otvet Mua đất dự án để xây nhà, có cần yêu cầu chủ dự án cấp giấy thông báo khởi công?
otvet Thủ tục gia hạn chứng chỉ hành nghề xây dựng
otvet Thanh toán hợp đồng trọn gói có căn cứ theo khối lượng thực tế thi công?
otvet Dự án tại Việt Nam có được lập hồ sơ hoàn công bằng tiếng nước ngoài?
otvet Cách tính chi phí thiết kế cho dự án có nhiều loại công trình
otvet Người chủ trì thiết kế có được kiêm nhiệm làm giám sát trưởng công trình?
otvet Hợp đồng xây dựng trọn gói có được thanh toán riêng chi phí nhà tạm?
otvet Có cần ký phụ lục hợp đồng xây dựng nếu phát sinh thêm khối lượng?
otvet Tính thuế GTGT cho dịch vụ tư vấn xây dựng như thế nào?