LuatVietnam

Bổ sung C/O form E trong thời hạn hiệu lực sẽ được hoàn thuế nộp thừa

Cập nhật 13/6/2022 | Đăng tải: LVN.5511

hoi Duong Tri
Chúng tôi đã nhập khẩu một lô hàng từ Trung Quốc bằng đường biển và yêu cầu giấy chứng nhận xuất xứ form E, nhưng vì sự bùng phát của dịch bệnh Trung Quốc, dẫn đến chúng tôi không cung cấp giấy chứng nhận xuất xứ gốc tại thời điểm thông quan.
Chúng tôi muốn hỏi, sau đó giấy chứng nhận xuất xứ chính hãng được gửi qua đường bưu điện từ Trung Quốc có thể được giảm thuế nhập khẩu không?

luat Cục Thuế Xuất Nhập Khẩu:

Theo Điều 3 Thông tư số 47/2020/TT-BTC ngày 27/5/2020 của Bộ Tài chính thì trường hợp chưa có chứng từ chứng nhận xuất xứ hàng hóa tại thời điểm làm thủ tục hải quan để áp dụng thuế suất ưu đãi đặc biệt, người khai hải quan phải khai chậm nộp C/O trên tờ khai hải quan nhập khẩu và được khai bổ sung, nộp chứng từ chứng nhận xuất xứ hàng hóa trong thời hạn hiệu lực của chứng từ chứng nhận xuất xứ hàng hóa để áp dụng mức thuế suất ưu đãi đặc biệt tương ứng, cơ quan hải quan có trách nhiệm hoàn trả số tiền thuế chênh lệch đã nộp.

Công ty có thể tham khảo văn bản nêu trên tại mục VĂN BẢN PHÁP LUẬT trên Cổng thông tin điện tử Hải quan theo địa chỉ http://tongcuc.customs.gov.vn.

Bộ phận tư vấn của Ban biên tập thông báo để Công ty biết./.

Xem thêm

Chứng nhận xuất xứ (C/O)

otvet Tiêu chí xác định mặt hàng vải không dệt theo quy tắc xuất xứ EVFTA
otvet Không cần đánh dấu ô "hóa đơn bên thứ ba" trên C/O JV nếu do công ty tại Việt Nam phát hành
otvet Bổ sung C/O form E trong thời hạn hiệu lực sẽ được hoàn thuế nộp thừa
otvet Có được chứng minh nguồn gốc xuất xứ hàng hóa bằng bảng kê?
otvet C/O cấp sau ngày giao hàng quá 3 ngày phải tick ô “ISSUED RETROACTIVELY”
otvet Không xác định được xuất xứ hàng xuất khẩu, khai hải quan thế nào?
otvet C/O Form E phải khai thông tin của đại lý được ủy quyền làm thủ tục xuất khẩu
otvet Có bắt buộc ghi tên phương tiện vận tải trên C/O form AI?
otvet Hàng tái xuất từ kho ngoại quan có thể xin C/O giáp lưng để hưởng ưu đãi
otvet Kê khai trực tuyến C/O cấp lại như thế nào?
otvet Ghi xuất xứ trên hàng hóa nhập khẩu như thế nào?
otvet Ghi xuất xứ cho hàng mang thương hiệu nước ngoài như thế nào?
otvet Hàng nhập khẩu từ Anh có được nộp bổ sung C/O để hưởng thuế UKVFTA?
otvet Hàng xuất khẩu sang EU có còn được tự chứng nhận xuất xứ theo mã REX?
otvet Hàng phi mậu dịch không thanh toán có được cấp C/O form E?
otvet Hàng xuất khẩu bắt buộc khai rõ xuất xứ trên nhãn
otvet Hàng xuất khẩu vào DNCX có được nộp C/O để hưởng ưu đãi?
otvet Nhãn hàng hóa không bắt buộc phải ghi "tiêu chuẩn sản xuất"
otvet C/O cấp trễ hạn do nghỉ lễ có phải đóng dấu “ISSUED RETROACTIVELY”?
otvet Mã HS của C/O khác với tờ khai có được chấp nhận?