LuatVietnam

Các trường hợp được đăng ký KCB ban đầu tại bệnh viện tuyến trung ương

Cập nhật 15/8/2022 | Đăng tải: LVN.5518

hoi Không nêu tên
Bố của tôi sinh sống tại quận Hà Đông, TP. Hà Nội từ năm 2018, nhưng nơi khám chữa bệnh ban đầu của BHYT vẫn ở quận Kiến An, TP. Hải Phòng. Vậy có thể chuyển nơi khám chữa bệnh ban đầu cho bố tôi đến Bệnh viện 103 Hà Đông được không? Nếu được thì thủ tục như thế nào?

luat Bảo hiểm xã hội Việt Nam:

Theo quy định tại Điểm b, Khoản 1 và Khoản 2, Điều 9 Thông tư số 40/2015/TT-BYT ngày 16/11/2015 của Bộ Y tế thì người tham gia BHYT được đăng ký khám chữa bệnh ban đầu tại bệnh viện tuyến Trung ương (Bệnh viện Quân Y 103 là bệnh viện tuyến Trung ương) trong các trường hợp sau:

- Đối tượng thuộc diện được quản lý, bảo vệ sức khỏe theo Hướng dẫn số 52HD/BTCTW ngày 2/12/2005 của Ban Tổ chức Trung ương Đảng về việc điều chỉnh bổ sung đối tượng khám chữa bệnh tại một số cơ sở y tế của Trung ương;

- Người có công với các mạng, người từ đủ 80 tuổi trở lên;

- Người công tác trong quân đội khi nghỉ hưu;

- Người thường trú, tạm trú có thời hạn hoặc làm việc trên địa bàn TP. Hà Nội theo quy định của Giám đốc Sở Y tế TP. Hà Nội sau khi có sự thống nhất bằng văn bản với Giám đốc BHXH TP. Hà Nội.

Đồng thời, theo quy định tại Khoản 2, Điều 13 Thông tư số 40/2015/TT-BYT nêu trên thì Sở Y tế TP. Hà Nội có trách nhiệm chủ trì, phối hợp với BHXH TP. Hà Nội, các cơ sở khám chữa bệnh trực thuộc Bộ Y tế và các bộ, ngành, quy định đối tượng, cơ cấu nhóm đối tượng, số lượng người tham gia BHYT đăng ký khám chữa bệnh ban đầu tại các cơ sở khám chữa bệnh trên địa bàn phù hợp với điều kiện thực tế của địa phương và khả năng đáp ứng của cơ sở khám chữa bệnh.

Để được đăng ký khám chữa bệnh ban đầu tại Bệnh viện Quân Y 103, đề nghị bố của ông liên hệ với cơ quan BHXH nơi phát hành thẻ và cung cấp đầy đủ thông tin để được giải đáp, hướng dẫn thủ tục thay đổi nơi đăng ký khám, chữa bệnh BHYT ban đầu cho bố của ông theo quy định.

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Bảo hiểm y tế

otvet Chưa có căn cước gắn chip không ảnh hưởng đến quyền lợi BHYT
otvet Thẻ BHYT hộ gia đình có được sử dụng ngay từ ngày đóng?
otvet Nhập viện ở tỉnh khác có được BHYT thanh toán lại viện phí?
otvet Từ 1/3/2022, có thể xin cấp lại thẻ BHYT qua mạng
otvet Sinh con đúng tuyến có được hưởng BHYT 100%?
otvet Mức hưởng BHYT của trẻ dưới 6 tuổi tính như thế nào?
otvet Có được đóng BHYT một lần cho đủ 5 năm để hưởng quyền lợi cao hơn
otvet Các trường hợp được đăng ký KCB ban đầu tại bệnh viện tuyến trung ương
otvet Các trường hợp được ưu tiên KCB BHYT
otvet Thủ tục miễn trả phần viện phí vượt 6 tháng lương cơ sở do tham gia BHYT đủ 5 năm liên tục
otvet Nghỉ bệnh từ 14 ngày trở lên trong tháng được miễn đóng BHYT
otvet Cần sớm gia hạn thẻ BHYT sau khi nghỉ việc để không mất quyền lợi
otvet Thủ tục xin nhận lại viện phí tự trả do quên thẻ BHYT
otvet Nhổ răng có được hưởng BHYT?
otvet Có thể đóng BHYT hộ gia đình trong thời gian nghỉ không lương
otvet Bệnh viện có được thu viện phí cao hơn mức giá của BHYT?
otvet Gia hạn trễ có bị gián đoạn giá trị sử dụng thẻ BHYT?
otvet Sinh con không đúng tuyến có được hưởng BHYT?
otvet Không hạn chế số lần KCB BHYT trong ngày hay trong tháng
otvet Gia hạn thẻ BHYT trễ không quá 3 tháng vẫn được tính là tham gia liên tục