LuatVietnam

Cách nào đòi nợ nếu không có giấy tờ cho vay?

Cập nhật 11/5/2022 | Đăng tải: LVN.5455

hoi Lan Hương
Ba mẹ có 4 người con, tôi là chị cả. Vừa rồi ba mẹ quyết định bán nhà đất và ở cùng em trai, em dâu đứng ra mua bán.
Trước khi bán, em dâu bảo ba mẹ sang tên nhà đất kiểu tặng cho con trai và con dâu, có đầy đủ chữ ký của các con gái là không tranh chấp. Sau đó em dâu báo bán được 1,2 tỷ đồng. Ba mẹ cho mỗi con gái 150 triệu, cho em trai 300 triệu. Vợ chồng em trai cần tiền xây nhà nên vay tôi 150 triệu đó và 2 cây vàng, khi đó là năm 2015.
Vừa rồi, cả nhà mới vỡ lẽ ra là em dâu bán nhà đó được 1,8 tỷ. Số tiền chênh lệch đút túi riêng. Mọi người cũng không ý kiến gì, lọt sàng xuống nia. Nhưng vợ chồng em trai không biết điều, viện cớ "con gái đi lấy chồng không có quyền gì với nhà đẻ", rồi "xù" luôn số tiền 150 triệu đồng vay của tôi, chỉ trả lại tôi 2 cây vàng.
Do là chị em ruột, khi đưa tiền, tôi không nghĩ đến chuyện viết biên nhận. Nay, tôi đòi lại thế nào nếu không có giấy vay nợ?

luat Luật sư Vũ Tiến Vinh - Công ty luật Bảo An, Hà Nội:

Điều 463 Bộ luật Dân sự quy định Hợp đồng vay tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên cho vay giao tài sản cho bên vay; khi đến hạn trả, bên vay phải hoàn trả cho bên cho vay tài sản cùng loại theo đúng số lượng, chất lượng và chỉ phải trả lãi nếu có thoả thuận hoặc pháp luật có quy định.

Như vậy, hợp đồng vay có thể thực hiện bằng miệng hoặc bằng văn bản. Pháp luật không đòi hỏi việc vay nợ phải bắt buộc lập thành văn bản.

Về nghĩa vụ của bên vay, Điều 466 Bộ luật này quy định:

1. Bên vay tài sản là tiền thì phải trả đủ tiền khi đến hạn; nếu tài sản là vật thì phải trả vật cùng loại đúng số lượng, chất lượng, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

2. Trường hợp bên vay không thể trả vật thì có thể trả bằng tiền theo trị giá của vật đã vay tại địa điểm và thời điểm trả nợ, nếu được bên cho vay đồng ý.

3. Địa điểm trả nợ là nơi cư trú hoặc nơi đặt trụ sở của bên cho vay, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

4. Trường hợp vay không có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả nợ hoặc trả không đầy đủ thì bên cho vay có quyền yêu cầu trả tiền lãi với mức lãi suất theo quy định tại khoản 2 Điều 468 của Bộ luật này trên số tiền chậm trả tương ứng với thời gian chậm trả, trừ trường hợp có thoả thuận khác hoặc luật có quy định khác.

5. Trường hợp vay có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả hoặc trả không đầy đủ thì bên vay phải trả lãi như sau:

a) Lãi trên nợ gốc theo lãi suất thỏa thuận trong hợp đồng tương ứng với thời hạn vay mà đến hạn chưa trả; trường hợp chậm trả thì còn phải trả lãi theo mức lãi suất quy định tại khoản 2 Điều 468 của Bộ luật này;

b) Lãi trên nợ gốc quá hạn chưa trả bằng 150% lãi suất vay theo hợp đồng tương ứng với thời gian chậm trả, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

Như vây, với các quy định nói trên, trường hợp vợ chồng em bạn cố tình không trả tiền thì bạn có thể khởi kiện ra tòa án nhân dân cấp huyện nơi vợ chồng em trai bạn sinh sống.

Theo Điều 6 Bộ luật Tố tụng dân sự thì đương sự có quyền và nghĩa vụ chủ động thu thập, giao nộp chứng cứ cho Tòa án và chứng minh cho yêu cầu của mình là có căn cứ và hợp pháp. Do vậy, bạn cần thu thập các chứng cứ chứng minh việc cho vợ chồng em trai bạn vay để được tòa án xem xét, giải quyết.

Source: VNExpress
Xem thêm

Giao dịch dân sự

otvet Mất trộm ở chung cư, ban quản lý có chịu trách nhiệm?
otvet Mất xe tại phòng trọ có được yêu cầu chủ nhà bồi thường?
otvet Bên thuê có được tự ý cho thuê lại mặt bằng?
otvet Làm mất xe mượn, trường hợp nào bị xử lý hình sự?
otvet Cách nào đòi nợ nếu không có giấy tờ cho vay?
otvet Cách nào đòi lại được tiền chuyển nhầm tài khoản?
otvet Học sinh gây thiệt hại, nhà trường hay phụ huynh chịu trách nhiệm bồi thường?
otvet Nhặt được vật bỏ quên có bắt buộc giao nộp?
otvet Điều kiện đòi tài sản được hứa tặng
otvet Có được đòi lại xe mất cắp từ người thứ ba?
otvet Giảm tiền thuê mặt bằng mùa dịch phải căn cứ theo thỏa thuận trong hợp đồng
otvet Bên thuê tự ý sửa nhà, có được khởi kiện?
otvet Một số lưu ý khi yêu cầu bồi thường hàng gửi chuyển phát bị hư hỏng
otvet Có thể thỏa thuận chuộc lại tài sản đã bán
otvet Muốn chuộc lại tài sản đã bán phải có thỏa thuận trong hợp đồng
otvet Có thể khởi kiện vụ án dân sự để đòi bồi thường tai nạn giao thông
otvet Trường hợp nào không được rút lại lời hứa thưởng?
otvet Biển quảng cáo rơi trúng người, ai phải bồi thường?
otvet Trễ hạn thanh toán hợp đồng do phải cách ly có bị mất cọc?
otvet Có được đòi nợ trên facebook?