LuatVietnam

Cách tính định mức dự toán theo chiều cao công trình

Cập nhật 21/2/2022 | Đăng tải: LVN.5399

hoi Trang Kim Thuý (Kiên Giang)
Công trình tôi làm dự toán có cốt +27,45 (tính từ cốt 0,00). Căn cứ Thông tư số 12/2021/TT-BXD, toàn bộ công tác bê tông, cốt thép, ván khuôn có quy định độ cao thì áp dụng định mức có chiều cao < 28m đúng không?
Những công tác nằm dưới cốt 0,00 (cổ móng, dầm móng, đà kiềng ...) áp dụng theo chiều cao 6m hay 28m?
Công trình có cốt +20m (tính từ cốt 0,00) nhưng có tầng hầm cao 3,8m (từ cốt -2,5m đến cốt +1,3m) thì những công tác nằm trong tầng hầm này áp dụng theo chiều cao nào?

luat Bộ Xây dựng:

Theo hướng dẫn áp dụng của phần 2 – định mức dự toán xây dựng công trình quy định tại Thông tư số 12/2021/TT-BXD ngày 31/8/2021 của Bộ Xây dựng ban hành định mức xây dựng, chiều cao ghi trong định mức là chiều cao của công trình.

Đối với công trình có chiều cao +27,45 (tính từ cốt 0,00) thì áp dụng các định mức có quy định chiều cao ≤ 28m.

Khi lập dự toán cho khối lượng công tác xây dựng thi công dưới cốt 0,00 (tầng hầm của công trình), đơn vị tư vấn căn cứ điều kiện thực hiện, biện pháp thi công cụ thể công trình để áp dụng, vận dụng định mức do cấp có thẩm quyền ban hành làm cơ sở xác định đơn giá cho các công tác xây dựng, bổ sung chi phí vận chuyển vật tư, vật liệu đến vị trí thi công (nếu có).

Trường hợp việc áp dụng, vận dụng định mức không phù hợp thì xác định định mức mới, định mức điều chỉnh theo quy định tại Điều 21 Nghị định số 10/2021/NĐ-CP ngày 8/2/2021 của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng.

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Xây dựng

otvet Chứng chỉ hành nghề giám sát thi công có phân biệt theo loại công trình?
otvet Giám sát viên thi công xây dựng có yêu cầu chứng chỉ hành nghề?
otvet Thiết kế công trình viễn thông có cần chứng chỉ hành nghề?
otvet Chi phí tư vấn lập dự án xây dựng xác định như thế nào?
otvet Chỉ huy trưởng có được quyền ký biên bản nghiệm thu công trình?
otvet Chứng chỉ giám sát lắp đặt thiết bị được phép hành nghề trong những lĩnh vực nào?
otvet Mua đất dự án để xây nhà, có cần yêu cầu chủ dự án cấp giấy thông báo khởi công?
otvet Thủ tục gia hạn chứng chỉ hành nghề xây dựng
otvet Thanh toán hợp đồng trọn gói có căn cứ theo khối lượng thực tế thi công?
otvet Dự án tại Việt Nam có được lập hồ sơ hoàn công bằng tiếng nước ngoài?
otvet Cách tính chi phí thiết kế cho dự án có nhiều loại công trình
otvet Người chủ trì thiết kế có được kiêm nhiệm làm giám sát trưởng công trình?
otvet Hợp đồng xây dựng trọn gói có được thanh toán riêng chi phí nhà tạm?
otvet Có cần ký phụ lục hợp đồng xây dựng nếu phát sinh thêm khối lượng?
otvet Tính thuế GTGT cho dịch vụ tư vấn xây dựng như thế nào?
otvet Cơ sở lắp đặt thiết bị công trình có được coi là nhà thầu phụ?
otvet Cách tính định mức dự toán theo chiều cao công trình
otvet Xây nhà trái phép, có được nộp tiền để tồn tại?
otvet Dự án dưới 15 tỷ được miễn thẩm định tại cơ quan quản lý xây dựng
otvet Xây dựng kho chứa vật liệu nổ có cần thẩm định thiết kế?