LuatVietnam

Chi nhánh cùng tỉnh vẫn có thể khai thuế riêng nếu trực tiếp bán hàng và hạch toán đầy đủ

Cập nhật 15/7/2022 | Đăng tải: LVN.5498

hoi Không nêu tên
Công ty tôi có nhiều chi nhánh phụ thuộc cùng địa bàn tỉnh với trụ sở chính. Như vậy, các chi nhánh phụ thuộc cùng tỉnh với trụ sở chính được kê khai thuế GTGT riêng hay không?
Và theo Nghị định số 126/2020/NĐ-CP và Thông tư số 80/2021/TT-BTC thì điều kiện gì để chi nhánh phụ thuộc cùng tỉnh với trụ sở chính được kê khai thuế GTGT riêng?

luat Cục Thuế TP. HCM:

Tại khoản 3 Điều 42 Luật Quản lý thuế năm 2019 quy định về nguyên tắc khai thuế, tính thuế:

“3. Người nộp thuế thực hiện khai thuế, tính thuế tại cơ quan thuế địa phương có thẩm quyền nơi có trụ sở. Trường hợp người nộp thuế hạch toán tập trung tại trụ sở chính, có đơn vị phụ thuộc tại đơn vị hành chính cấp tỉnh khác nơi có trụ sở chính thì người nộp thuế khai thuế tại trụ sở chính và tính thuế, phân bổ nghĩa vụ thuế phải nộp theo từng địa phương nơi được hưởng nguồn thu ngân sách nhà nước. Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định chi tiết khoản này.

Tại khoản 9 Điều 11 Nghị định số 126/2020/NĐ-CP ngày 19/10/2020 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Quản lý thuế:

Điều 11Địa điểm nộp hồ sơ khai thuế:

9. Căn cứ tình hình thực tế trên địa bàn quản lý, trường hợp cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp tỉnh quyết định phân cấp nguồn thu cho nơi có đơn vị phụ thuộc, địa điểm kinh doanh trên cùng địa bàn cấp tỉnh với nơi người nộp thuế có trụ sở chính thì người nộp thuế thực hiện tính thuế, phân bổ thuế phải nộp cho địa bàn cấp huyện nơi phát sinh nguồn thu.”

Tại khoản 4 Điều 13 Thông tư số 80/2021/TT-BTC ngày 29 tháng 9 năm 2021 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế và Nghị định số 126/2020/NĐ-CP ngày 19 tháng 10 năm 2020 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Quản lý thuế:

Điều 13. Khai thuế, tính thuế, phân bổ và nộp thuế giá trị gia tăng

4. Đối với đơn vị phụ thuộc trực tiếp bán hàng, sử dụng hoá đơn do đơn vị phụ thuộc đăng ký hoặc do người nộp thuế đăng ký với cơ quan thuế quản lý đơn vị phụ thuộc, theo dõi hạch toán đầy đủ thuế giá trị gia tăng đầu ra, đầu vào thì đơn vị phụ thuộc khai thuế, nộp thuế giá trị gia tăng cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp của đơn vị phụ thuộc.

Căn cứ quy định nêu trên, về nguyên tắc trường hợp Công ty có nhiều chi nhánh phụ thuộc cùng địa bàn tỉnh với trụ sở chính, các chi nhánh phụ thuộc trực tiếp bán hàng, sử dụng hoá đơn do đơn vị phụ thuộc đăng ký hoặc do người nộp thuế đăng ký với cơ quan thuế quản lý đơn vị phụ thuộc, theo dõi hạch toán đầy đủ thuế giá trị gia tăng đầu ra, đầu vào thì đơn vị phụ thuộc khai thuế, nộp thuế giá trị gia tăng cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp của đơn vị phụ thuộc theo quy định tại khoản 4 Điều 13 Thông tư số 80/2021/TT-BTC.

Xem thêm

Kê khai thuế

otvet Có chi nhánh tại nơi công trình nhận thi công có được miễn nộp thuế vãng lai?
otvet Chi nhánh cùng tỉnh vẫn có thể khai thuế riêng nếu trực tiếp bán hàng và hạch toán đầy đủ
otvet Địa điểm kinh doanh có còn được cấp MST?
otvet Kinh doanh vỉa hè có phải nộp thuế?
otvet Cách khai, nộp thuế cho cửa hàng ngoài tỉnh
otvet Nhà phân phối có phải nộp thay thuế khi thưởng, khuyến mại cho nhà bán lẻ?
otvet Hàng tiêu dùng nội bộ vẫn xuất hóa đơn nhưng được miễn tính thuế
otvet Thay đổi CMND phải điều chỉnh thông tin đăng ký thuế
otvet Đề nghị tra soát chứng từ thuế nộp tại chính cơ quan thu thuế ghi trên chứng từ
otvet Thủ tục xác nhận nghĩa vụ thuế khi có cơ sở kinh doanh trên nhiều tỉnh
otvet Thủ tục xác nhận nghĩa vụ thuế khi kinh doanh trên nhiều tỉnh
otvet Cơ quan nào giải quyết việc tra soát hồ sơ, chứng từ thuế?
otvet Đề nghị tra soát hồ sơ thuế cần nộp những tài liệu gì?
otvet Trường hợp nào được đề nghị tra soát lại hồ sơ, chứng từ thuế?
otvet Từ 1/1/2022, có thể tra cứu thông tin nộp thuế của doanh nghiệp trên Cổng Tổng cục Thuế
otvet Cơ quan nào giải quyết đề nghị bù trừ thuế?
otvet Các tài liệu cần nộp khi đề nghị bù trừ thuế
otvet Thuế nộp thừa chỉ được hoàn sau khi bù trừ hết nợ thuế
otvet Có được khai bổ sung hồ sơ thuế đã bị thanh tra?
otvet Cần lập riêng tờ khai thuế GTGT cho khoản thu hộ