LuatVietnam

Có được cấm người lao động mang thai trong năm đầu tiên?

Cập nhật 23/6/2022 | Đăng tải: LVN.5480

hoi Ái Nhiên
Tôi ký hợp đồng, vào công ty may làm được gần 2 tháng, chưa tham gia bảo hiểm xã hội thì có thai. Do thai yếu, bác sĩ khuyên tôi nghỉ dưỡng thai và viết giấy nghỉ ốm.
Văn phòng công ty nói tôi nên nghỉ dưỡng, khi nào sinh xong muốn vô làm lại thì nộp hồ sơ mới, vì công ty tuyển liên tục. Tôi đồng ý và ký giấy xác nhận ngày công, 17 ngày và 21 giờ tăng ca.
Hôm 15/6 là ngày trả lương nhưng tôi không nhận được, gọi điện hỏi thì sếp không bốc máy.
Khi ký hợp đồng lao động, công ty có nói miệng "trong năm làm việc đầu tiên không được có thai. Nếu có cũng không được hưởng chế độ thai sản".
Vậy giờ tôi không được nhận lương, có phải do tôi vi phạm nội quy công ty không? Tôi phải làm gì để nhận được số tiền lương còn thiếu?

luat Luật sư Vũ Tiến Vinh - Công ty luật Bảo An, Hà Nội:

Pháp luật về lao động không có quy định nào cho phép người sử dụng lao động (doanh nghiệp) được đặt điều kiện lao động nữ không được mang thai trong thời gian thực hiện hợp đồng lao động. Do vậy, giữa doanh nghiệp và người lao động dù có thỏa thuận miệng hay bằng văn bản về việc này thì đều trái pháp luật.

Để bảo vệ thai sản, khoản 3 Điều 137 Bộ luật Lao động năm 2019 quy định người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động vì các lý do: kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động hoặc bị cơ quan chuyên môn về đăng ký kinh doanh thuộc UBND cấp tỉnh ra thông báo không có người đại diện theo pháp luật, người được ủy quyền thực hiện quyền và nghĩa vụ của người đại diện theo pháp luật. Trường hợp hợp đồng lao động hết hạn trong thời gian lao động nữ mang thai hoặc nuôi con dưới 12 tháng tuổi thì được ưu tiên giao kết hợp đồng lao động mới.

Mặt khác, pháp luật còn quy định lao động nữ mang thai nếu có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc tiếp tục làm việc sẽ ảnh hưởng xấu tới thai nhi thì có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động hoặc tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động mà không cần phải báo trước. Tuy nhiên, người lao động phải thông báo cho người sử dụng lao động kèm theo xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc tiếp tục làm việc sẽ ảnh hưởng xấu tới thai nhi.

Như vậy, với các quy định nói trên, việc bạn đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động (có xác nhận của cơ quan y tế) là hoàn toàn phù hợp với quy định của pháp luật.

Về số tiền lương còn thiếu, bạn cần gửi văn bản yêu cầu doanh nghiệp thanh toán nốt cho bạn. Trường hợp không được giải quyết, bạn có thể gửi đơn đến Phòng Lao động Thương binh và xã hội cấp huyện nơi doanh nghiệp đóng trụ sở để được giúp đỡ. Kèm theo đơn là các tài liệu có liên quan để được xem xét, giải quyết.

Nguồn: VNExpress
Xem thêm

Lao động - Việc làm

otvet Chưa chấp nhận thanh toán đối với giấy nghỉ hưởng BHXH cấp sau thời gian khỏi Covid-19
otvet Người lao động và công ty được phép thỏa thuận việc cộng dồn phép năm sang năm sau
otvet Công ty có bắt buộc phải lắp máy lạnh trong kho, xưởng?
otvet Không được hưởng BHXH một lần nếu thời gian đóng trên 20 năm
otvet Điều kiện nghỉ hưu do suy giảm sức lao động
otvet Trường hợp nào được áp dụng giờ làm việc trên 8 tiếng/ngày?
otvet Tra cứu tuổi nghỉ hưu theo quy định nào?
otvet Mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi sẽ bị trừ 2% tỷ lệ lương hưu
otvet Công ty có được sa thải người lao động tự ý nghỉ việc chăm bệnh?
otvet Tuổi nghỉ hưu sẽ tăng dần sau mỗi năm
otvet Có thể đóng gộp BHXH để hưởng hưu nếu còn thiếu không quá 10 năm
otvet Cùng lúc ký nhiều HĐLĐ, chỉ phải đóng BHXH theo HĐLĐ đầu tiên
otvet Sửa nội quy lao động, có phải đăng ký lại với Sở Lao động TB&XH?
otvet Đóng gộp BHXH một lần để hưởng lương hưu chỉ áp dụng với người đã đủ tuổi
otvet Làm thế nào để hưởng lương hưu khi công ty nợ đóng BHXH?
otvet Có được rút sớm BHXH một lần để đi xuất khẩu lao động?
otvet Làm việc ở xưởng than có thuộc nghề độc hại và được nghỉ hưu sớm?
otvet Nghỉ hưu sớm vẫn phải đảm bảo thời gian đóng BHXH ít nhất 20 năm
otvet Mức phí BHXH tự nguyện có thể căn cứ theo thu nhập tự khai
otvet Điều kiện hưởng lương hưu đối với lao động làm nghề độc hại