LuatVietnam

Có được đổi thẻ BHYT từ diện "hưu trí" sang "người cao tuổi"?

Cập nhật 14/4/2022 | Đăng tải: LVN.-1

hoi Bạn đọc
Mẹ tôi là cán bộ hưu trí, có thẻ bảo hiểm y tế mã HT3. Nay mẹ tôi trên 80 tuổi, vậy mẹ tôi có được chuyển quyền lợi bảo hiểm y tế từ 95% lên mức hưởng 100% chi phí khám, chữa bệnh không?

luat Bảo hiểm xã hội Việt Nam:

Căn cứ Khoản 15, Điều 1 Luật số 46/2014/QH13 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Bảo hiểm y tế: Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia  thì được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế theo đối tượng có quyền lợi cao nhất.

Theo Điểm a, e; Khoản 1; Điều 14 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17.10.2018 của Chính phủ: Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định... thì được Quỹ Bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại các Khoản 3, 4, 8, 9, 11 và 17, Điều 3 Nghị định này, tương ứng với mức quyền lợi 2;

95% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại Khoản 1, Điều 2; Khoản 12, Điều 3 và Khoản 1 và 2, Điều 4 Nghị định này, tương ứng với mức quyền lợi 3.

Khoản 8 và Khoản 17, Điều 3 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP quy định nhóm do ngân sách nhà nước đóng: Người thuộc diện hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hàng tháng theo quy định của pháp luật về người cao tuổi, người khuyết tật, đối tượng bảo trợ xã hội; người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.

Theo Điều 17 Luật Người cao tuổi số 39/2009/QH12, đối tượng được hưởng chính sách bảo trợ xã hội là: Người từ đủ 80 tuổi trở lên không thuộc trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều này mà không có lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội hằng tháng, trợ cấp xã hội hằng tháng.

Đối chiếu quy định trên, mẹ của bà trên 80 tuổi, đang hưởng chế độ hưu trí nên không được đổi mã quyền lợi từ HT3 sang HT2.

Xem thêm

Bảo hiểm y tế

otvet Chưa có căn cước gắn chip không ảnh hưởng đến quyền lợi BHYT
otvet Thẻ BHYT hộ gia đình có được sử dụng ngay từ ngày đóng?
otvet Nhập viện ở tỉnh khác có được BHYT thanh toán lại viện phí?
otvet Từ 1/3/2022, có thể xin cấp lại thẻ BHYT qua mạng
otvet Sinh con đúng tuyến có được hưởng BHYT 100%?
otvet Mức hưởng BHYT của trẻ dưới 6 tuổi tính như thế nào?
otvet Có được đóng BHYT một lần cho đủ 5 năm để hưởng quyền lợi cao hơn
otvet Các trường hợp được đăng ký KCB ban đầu tại bệnh viện tuyến trung ương
otvet Các trường hợp được ưu tiên KCB BHYT
otvet Thủ tục miễn trả phần viện phí vượt 6 tháng lương cơ sở do tham gia BHYT đủ 5 năm liên tục
otvet Nghỉ bệnh từ 14 ngày trở lên trong tháng được miễn đóng BHYT
otvet Cần sớm gia hạn thẻ BHYT sau khi nghỉ việc để không mất quyền lợi
otvet Thủ tục xin nhận lại viện phí tự trả do quên thẻ BHYT
otvet Nhổ răng có được hưởng BHYT?
otvet Có thể đóng BHYT hộ gia đình trong thời gian nghỉ không lương
otvet Bệnh viện có được thu viện phí cao hơn mức giá của BHYT?
otvet Gia hạn trễ có bị gián đoạn giá trị sử dụng thẻ BHYT?
otvet Sinh con không đúng tuyến có được hưởng BHYT?
otvet Không hạn chế số lần KCB BHYT trong ngày hay trong tháng
otvet Gia hạn thẻ BHYT trễ không quá 3 tháng vẫn được tính là tham gia liên tục