LuatVietnam

Đăng ký tạm trú có phải nộp giấy xác nhận chỗ ở của phường?

Cập nhật 13/12/2022 | Đăng tải: LVN.-1

hoi Lê Thị Vân (Bình Dương)
Tôi đang làm hồ sơ đăng ký tạm trú cho khách thuê căn hộ chung cư. Theo tôi được biết thì hồ sơ đăng ký tạm trú gồm: Tờ khai thay đổi thông tin cư trú và giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp.
Đối với giấy tờ chứng minh chỗ ở pháp, tôi đã cung cấp cho cán bộ phụ trách đăng ký tạm trú của Công an phường gồm: Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất; hợp đồng mua bán căn hộ chung cư; biên bản bàn giao nhà; Giấy chứng nhận số nhà (tất cả giấy tờ này tôi đều đứng tên chủ sở hữu).
Tuy nhiên khi tôi nộp hồ sơ thì được hướng dẫn là phải qua UBND phường xin xác nhận nhà ở hợp pháp, không có tờ xác nhận này thì không đăng ký tạm trú được.
Công an phường hướng dẫn cho tôi như vậy có phù hợp với quy định pháp luật không và căn cứ quy định nào để yêu cầu tôi phải xin xác nhận nhà ở hợp pháp thì mới được đăng ký tạm trú?

luat Công an phường Phú Hòa, TP. Thủ Dầu Một, tỉnh Bình Dương:

Hồ sơ, thủ tục đăng ký tạm trú được quy định tại Khoản 1 Điều 28 Luật Cư trú bao gồm những giấy tờ: Tờ khai thay đổi thông tin cư trú; giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp.

Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp để đăng ký cư trú được quy định cụ thể tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định số 62/2021/NĐ-CP ngày 29/6/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều Luật Cư trú, cụ thể: Khi công dân đăng ký cư trú cần chứng minh chỗ ở hợp pháp bằng một trong các loại giấy tờ, tài liệu sau đây:

"a) Giấy tờ, tài liệu chứng nhận về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà hoặc tài sản gắn liền với đất do cơ quan có thẩm quyền cấp (trong đó có thông tin về nhà ở);

… d) Hợp đồng mua nhà ở hoặc giấy tờ chứng minh việc đã bàn giao nhà ở, đã nhận nhà ở của doanh nghiệp có chức năng kinh doanh nhà ở đầu tư xây dựng để bán;

… k) Giấy tờ, tài liệu chứng minh việc cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ chỗ ở hợp pháp là văn bản cho thuê, cho mượn, cho ở nhờ của cơ quan, tổ chức, cá nhân phù hợp quy định của pháp luật về đất đai và nhà ở".

Căn cứ nội dung đơn của bà, căn cứ quy định của Luật Cư trú và các văn bản hướng dẫn thực hiện, Công an phường Phú Hòa nhận thấy hồ sơ đăng ký tạm trú của bà thuộc trường hợp quy định tại Điểm d, Điểm k Khoản 1 Điều 5 Nghị định số 62/2021/NĐ-CP.

Như vậy, về giấy tờ tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp để đăng ký tạm trú nếu đúng như trình bày trong đơn phản ánh, kiến nghị thì đã đầy đủ theo quy định của Luật Cư trú và các văn bản hướng dẫn, không cần phải xác nhận chỗ ở hợp pháp của UBND phường. Nếu bà đăng ký tạm trú cho khách thuê nhà thì bà chỉ cần bổ sung hợp đồng cho thuê nhà.

Trong đơn phản ánh bà không nêu rõ Công an địa phương nào đã hướng dẫn bà cần bổ sung giấy xác nhận chỗ ở hợp pháp của UBND phường. Đối với Công an phường Phú Hòa, hồ sơ, thủ tục đăng ký tạm trú được thực hiện theo đúng quy định của Luật Cư trú và các văn bản hướng dẫn thực hiện. Tuyệt đối không tự ý đặt ra giấy tờ, thủ tục trái quy định, gây phiền hà cho người dân.

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Hộ tịch

otvet Vẫn phải làm thủ tục nhập khẩu sau thời điểm bỏ sổ hộ khẩu
otvet Người hai quốc tịch có được cấp thẻ căn cước?
otvet Thủ tục đăng ký thay đổi chủ hộ (sau khi bỏ sổ hộ khẩu)
otvet Từ 1/1/2023, làm CCCD không cần có sổ hộ khẩu
otvet Đăng ký tạm trú có phải nộp giấy xác nhận chỗ ở của phường?
otvet Có được đăng ký cư trú trên đất thương mại dịch vụ?
otvet Trường hợp nào phải có giấy xác nhận không tranh chấp nhà khi đăng ký thường trú?
otvet Có được thay đổi cả tên và chữ đệm trên Giấy khai sinh?
otvet Thủ tục cấp CCCD cho người bị mất giấy khai sinh
otvet Nhập hộ khẩu thế nào khi chủ hộ đã mất?
otvet Điều kiện đăng ký thường trú và cấp thẻ CCCD tại nơi thuê trọ
otvet Nhà mua giấy tay có được đăng ký tạm trú?
otvet Thủ tục đăng ký lại giấy khai sinh đã làm ở nước ngoài
otvet Giấy xác nhận thông tin cư trú có giá trị thay cho Sổ Hộ khẩu?
otvet Có thể cải chính năm sinh trong giấy khai sinh
otvet Chuyển nơi tạm trú theo cha hoặc mẹ, thủ tục như thế nào?
otvet Chậm làm thủ tục nhập hộ khẩu có bị phạt?
otvet Cần xin giấy xác nhận nơi cư trú khi làm thủ tục hành chính nếu bỏ sổ hộ khẩu
otvet Có thể xin cấp lại CCCD ở nơi tạm trú
otvet Hộ khẩu sẽ bị thu hồi khi làm thủ tục nhập khẩu