LuatVietnam

Đất thương mại, dịch vụ không xây dựng có bị thu hồi?

Cập nhật 14/7/2022 | Đăng tải: LVN.5494

hoi Biện Hoài Thu (Đà Nẵng)
Năm 2015, tôi mua 300 m2 đất, mục đích sử dụng là đất thương mại, dịch vụ. Nay UBND quận thông báo tôi phải gia hạn thời gian thực hiện dự án, sau 24 tháng nếu không thực hiện đầu tư sẽ bị Nhà nước thu hồi đất và không bồi thường.
Tôi đã sao lục hồ sơ giao đất và cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, thì khi giao đất không có nội dung thực hiện dự án. Chỉ có nội dung, giao 300 m2, đất thương mại, dịch vụ, thời hạn 50 năm.
Hiện nay gia đình tôi chưa đủ tài chính để xây dựng. Vậy, trường hợp của tôi nếu chưa sử dụng có bị thu hồi đất hay không? Nếu thu hồi thì có bồi thường hay không?

luat Bộ Tài nguyên và Môi trường:

Tại Điểm I, Khoản 1, Điều 64 của Luật Đất đai 2013 về các trường hợp thu hồi đất do vi phạm pháp luật về đất đai quy định, Nhà nước thu hồi đất đối với trường hợp:

"i) Đất được Nhà nước giao, cho thuê để thực hiện dự án đầu tư mà không được sử dụng trong thời hạn 12 tháng liên tục hoặc tiến độ sử dụng đất chậm 24 tháng so với tiến độ ghi trong dự án đầu tư kể từ khi nhận bàn giao đất trên thực địa phải đưa đất vào sử dụng; trường hợp không đưa đất vào sử dụng thì chủ đầu tư được gia hạn sử dụng 24 tháng và phải nộp cho Nhà nước khoản tiền tương ứng với mức tiền sử dụng đất, tiền thuê đất đối với thời gian chậm tiến độ thực hiện dự án trong thời gian này; hết thời hạn được gia hạn mà chủ đầu tư vẫn chưa đưa đất vào sử dụng thì Nhà nước thu hồi đất mà không bồi thường về đất và tài sản gắn liền với đất, trừ trường hợp do bất khả kháng".

Căn cứ quy định nêu trên và hồ sơ pháp lý của dự án, thực tế sử dụng đất của dự án để xác định mức độ vi phạm pháp luật của người sử dụng đất, chế tài áp dụng xử lý vi phạm, trong đó có chế tài thu hồi đất mà không bồi thường về đất và tài sản gắn liền với đất.

Để có thông tin giải đáp cụ thể, đề nghị bà liên hệ với UBND quận, Phòng Tài nguyên và Môi trường quận để được xem xét, giải quyết theo quy định.

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Nhà đất

otvet Trường hợp nào được đền bù đất tái định cư?
otvet Trường hợp nào đất không có giấy tờ vẫn được cấp sổ đỏ?
otvet Sổ đỏ do vợ hoặc chồng đứng tên riêng có được coi là tài sản chung?
otvet Điều kiện hợp thửa đất của vợ chồng
otvet Đất thương mại, dịch vụ không xây dựng có bị thu hồi?
otvet Thủ tục cấp quyền sử dụng đất lần đầu như thế nào?
otvet Một mình vợ đứng tên sổ hồng có cần giấy ủy quyền của chồng?
otvet Thủ tục tặng cho một phần thửa đất
otvet Đất đang tranh chấp có được chuyển mục đích sử dụng?
otvet Xin gia hạn sử dụng đất có phải làm lại sổ đỏ?
otvet Bên nhận thế chấp sổ đỏ có được quyền ký hợp đồng chuyển nhượng?
otvet Điều kiện chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở
otvet Mở rộng lĩnh vực kinh doanh có phải chuyển mục đích sử dụng đất?
otvet Đất trồng cây lâu năm có được chuyển thành thổ cư?
otvet Có được xây nhà trên đất quy hoạch sản xuất phi nông nghiệp?
otvet Sổ đỏ sai chính tả có cần phải đính chính?
otvet Có được bổ sung "lối đi chung" vào sổ đỏ?
otvet Đất xen kẹt trong khu dân cư có được phép tách thửa?
otvet Đất đang làm thủ tục gia hạn có được giảm 30% tiền thuê (do ảnh hưởng dịch)?
otvet Mua đất nông nghiệp để thực hiện dự án, thủ tục như thế nào?