LuatVietnam

Dịch vụ quảng cáo được giảm 2% thuế GTGT

Cập nhật 20/7/2022 | Đăng tải: LVN.5498

hoi Nguyễn Thị Trúc Quyên (Đà Nẵng)
Công ty tôi cung cấp dịch vụ quảng cáo nhóm mã ngành 7310 (dập, cắt, gò, hàn, sơn bảng hiệu quảng cáo tại trụ sở). Công ty có được giảm thuế theo Nghị định số 15/2022/NĐ-CP hay không (công ty đang áp dụng mức thuế 10%)?

luat Cục Thuế TP. Đà Nẵng:

Căn cứ các quy định tại Nghị định số 15/2022/NĐ-CP ngày 28/1/2022 của Chính phủ quy định chính sách miễn, giảm thuế theo Nghị quyết số 43/2022/QH15 về chính sách tài khóa, tiền tệ hỗ trợ chương trình phục hồi và phát triển kinh tế - xã hội; Quyết định số 43/2018/QĐ-TTg ngày 1/11/2018 của Thủ tướng Chính phủ về ban hành hệ thống ngành sản phẩm Việt Nam.

Theo đó, trường hợp công ty của bà cung cấp dịch vụ quảng cáo (nhóm mã ngành 7310 theo Quyết định số 43/2018/QĐ-TTg) thì dịch vụ này thuộc đối tượng được giảm thuế giá trị gia tăng (GTGT) theo quy định tại Điều 1 Nghị định số 15/2022/NĐ-CP.

Đề nghị bà căn cứ mã ngành sản phẩm tại Danh mục và nội dung hệ thống ngành sản phẩm Việt Nam (kèm theo Quyết định số 43/2018/QĐ-TTg ) đối chiếu với hàng hóa, dịch vụ kinh doanh thực tế của công ty để xác định đối tượng được giảm thuế GTGT theo Nghị định số 15/2022/NĐ-CP đúng quy định.

Cục Thuế TP. Đà Nẵng trả lời để bà Nguyễn Thị Trúc Quyên được biết. Trường hợp cần trao đổi thêm, đề nghị liên hệ trực tiếp với Cục Thuế  (Phòng Tuyên truyền - Hỗ trợ) để được hướng dẫn hoặc tham khảo thêm thông tin về chính sách thuế tại trang thông tin điện tử của Cục Thuế TP. Đà Nẵng tại địa chỉ: http://danang.gdt.gov.vn./.

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Quảng cáo - Xuất bản

otvet Dịch vụ quảng cáo được giảm 2% thuế GTGT
otvet Quảng cáo gây phiền phức có bị xử phạt?
otvet Những yêu cầu khi quảng cáo thực phẩm chức năng
otvet Thủ tục cấp giấy xác nhận nội dung quảng cáo
otvet Sẽ tăng cường thanh tra quảng cáo trên mạng xã hội
otvet Tự ý cắt ghép logo để quảng cáo sản phẩm bị phạt ít nhất 20 triệu
otvet Quảng cáo sai sự thật có bị kết tội lừa dối khách hàng?
otvet Nhập khẩu máy in offset phải xin giấy phép
otvet Nhập khẩu "thiệp in sẵn" phải đăng ký với Cục Xuất bản, In và Phát hành
otvet Thuế quảng cáo sản phẩm trên mạng nước ngoài có bị tính thuế nhà thầu?
otvet Quảng cáo rượu trên mạng, trường hợp nào bị cấm?
otvet Nhập khẩu poster quảng cáo có phải xin giấy phép?
otvet Nhập khẩu "Sách hướng dẫn" từ DNCX có cần xin giấy phép?
otvet Nhập khẩu sách ngoại ngữ để sử dụng nội bộ vẫn phải xin giấy phép
otvet Nhập khẩu catalogue và sách hướng dẫn phải xin giấy phép
otvet Nhập khẩu "sổ ghi chép" làm quà tặng phải xin giấy phép
otvet Nhập khẩu Sách hướng dẫn từ nội địa, DNCX vẫn phải đăng ký với Bộ TT&TT
otvet Nhập khẩu nhãn mác hàng hóa phải đăng ký với Bộ TT&TT
otvet Nhập khẩu máy in UV có cần xin giấy phép?
otvet Nhập khẩu "giấy in sẵn hình ảnh" phải đăng ký với Cục Xuất bản