LuatVietnam

Điều kiện hưởng lương hưu đối với lao động làm nghề độc hại

Cập nhật 25/7/2022 | Đăng tải: LVN.5503

hoi Bạn đọc
Tôi sinh năm 1966, là nam, đóng bảo hiểm xã hội 35 năm, có trên 15 năm làm việc trong môi trường nặng nhọc, độc hại theo quy định của chính phủ. Tôi muốn xin nghỉ hưu trước tuổi theo Nghị định 143/2020/NĐ-CP cần điều kiện gì?

luat Bảo hiểm xã hội Việt Nam:

Theo quy định tại Điều 4 Nghị định số 135/2020/NĐ-CP ngày 18.11.2020 của Chính phủ quy định về tuổi nghỉ hưu, tuổi nghỉ hưu của lao động nam trong điều kiện lao động bình thường tại năm 2022 là 60 tuổi 6 tháng.

Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 5 Nghị định số 135/2020/NĐ-CP ngày 18.11.2020 của Chính phủ quy định về tuổi nghỉ hưu, người lao động có từ đủ 15 năm trở lên làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành có thể nghỉ hưu ở tuổi thấp hơn nhưng không quá 5 tuổi so với tuổi nghỉ hưu trong điều kiện lao động bình thường tại thời điểm nghỉ hưu.

Theo quy định tại Khoản 1, 3 Điều 8 Nghị định số 108/2014/NĐ-CP (đã được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 2 Điều 1 Nghị định số 143/2020/NĐ-CP ngày 10.12.2020 của Chính phủ), người lao động có đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội trở lên, trong đó có đủ 15 năm làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm;

Hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành thuộc trường hợp tinh giản biên chế được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và không bị trừ tỷ lệ lương hưu do việc nghỉ hưu trước tuổi nếu có tuổi thấp hơn tối đa đủ 5 tuổi và thấp hơn tối thiểu đủ 2 tuổi so với tuổi nghỉ hưu tối thiểu quy định tại Khoản 3 Điều 169 Bộ luật Lao động.

(Tại năm 2022, tuổi nghỉ hưu theo quy định tại Khoản 3 Điều 169 Bộ luật Lao động là 55 tuổi 6 tháng đối với lao động nam).

Đối chiếu các quy định nêu trên với thông tin bạn cung cấp, tại năm 2022, bạn 56 tuổi và có trên 15 năm làm nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành thì không thuộc trường hợp hưởng chính sách về hưu trước tuổi theo quy định tại Nghị định số 143/2020/NĐ-CP mà có thể hưởng lương hưu ngay khi bạn đọc thôi việc.

Khi giải quyết hưởng lương hưu, ngoài lương hưu hàng tháng, bạn còn được hưởng trợ cấp một lần khi nghỉ hưu do có thời gian đóng bảo hiểm xã hội cao hơn số năm tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 75% (cao hơn 35 năm).

Bảo hiểm xã hội Việt Nam là cơ quan tổ chức thực hiện chính sách bảo hiểm xã hội (trong đó có giải quyết chế độ hưu trí theo Nghị định số 143/2020/NĐ-CP), không có thẩm quyền hướng dẫn về thủ tục tinh giản biên chế. Đề nghị bạn đọc liên hệ với đơn vị sử dụng lao động để được giải đáp, hướng dẫn cụ thể về trường hợp của mình.

Xem thêm

Lao động - Việc làm

otvet Không được hưởng BHXH một lần nếu thời gian đóng trên 20 năm
otvet Điều kiện nghỉ hưu do suy giảm sức lao động
otvet Trường hợp nào được áp dụng giờ làm việc trên 8 tiếng/ngày?
otvet Tra cứu tuổi nghỉ hưu theo quy định nào?
otvet Mỗi năm nghỉ hưu trước tuổi sẽ bị trừ 2% tỷ lệ lương hưu
otvet Công ty có được sa thải người lao động tự ý nghỉ việc chăm bệnh?
otvet Tuổi nghỉ hưu sẽ tăng dần sau mỗi năm
otvet Có thể đóng gộp BHXH để hưởng hưu nếu còn thiếu không quá 10 năm
otvet Cùng lúc ký nhiều HĐLĐ, chỉ phải đóng BHXH theo HĐLĐ đầu tiên
otvet Sửa nội quy lao động, có phải đăng ký lại với Sở Lao động TB&XH?
otvet Đóng gộp BHXH một lần để hưởng lương hưu chỉ áp dụng với người đã đủ tuổi
otvet Làm thế nào để hưởng lương hưu khi công ty nợ đóng BHXH?
otvet Có được rút sớm BHXH một lần để đi xuất khẩu lao động?
otvet Làm việc ở xưởng than có thuộc nghề độc hại và được nghỉ hưu sớm?
otvet Nghỉ hưu sớm vẫn phải đảm bảo thời gian đóng BHXH ít nhất 20 năm
otvet Mức phí BHXH tự nguyện có thể căn cứ theo thu nhập tự khai
otvet Điều kiện hưởng lương hưu đối với lao động làm nghề độc hại
otvet Đóng BHXH theo lương nhà nước và tư nhân, lương hưu được tính như thế nào?
otvet Chưa đủ 20 năm đóng BHXH bắt buộc, có thể đóng tiếp BHXH tự nguyện để hưởng lương hưu
otvet Trợ cấp ốm đau chỉ tính theo số ngày nghỉ thực tế, không phân biệt số con bị ốm