LuatVietnam

DNCX có phải khai hải quan khi bán bao bì đóng gói hàng nhập khẩu vào nội địa?

Cập nhật 17/5/2022 | Đăng tải: LVN.5461

hoi Công ty TNHH Chitwing Precision Tech Việt Nam
Công ty tôi nhập khẩu nguyên liệu theo loại hình E11, E15 để sản xuất sản phẩm xuất khẩu. Phần bao bì Carton, màng quấn Pallet đi theo đóng hàng nhập khẩu đó thì công ty chúng tôi không dùng.
Vậy công ty chúng tôi bán các loại bao bì đóng gói đó cho doanh nghiệp thu gom rác thì có phải mở tờ khai không? Ở đây, chúng tôi chỉ bán bao bì đóng gói nguyên liệu nhập khẩu chứ không hề bán nguyên liệu hoặc nguyên liệu hỏng.

luat Cục Giám sát quản lý:

Căn cứ quy định tại Điều 75 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/03/2015 được sửa đổi, bổ sung tại khoản 51 Điều 1 Thông tư số 39/2018/TT-BTC ngày 20/04/2018 của Bộ Tài chính quy định việc xử lý phế liệu, phế phẩm của DNCX cụ thể như sau:
Đối với phế liệu, phế phẩm được phép bán vào thị trường nội địa: Thủ tục hải quan thực hiện theo quy định tại Chương II Thông tư này, theo đó DNCX làm thủ tục xuất khẩu và doanh nghiệp nội địa mở tờ khai hải quan hàng hóa nhập khẩu theo loại hình tương ứng.

Theo đó, đề nghị Công ty căn cứ quy định nêu trên và bản chất hàng hóa dự kiến bán vào nội địa để thực hiện. Trường hợp còn phát sinh vướng mắc, đề nghị Công ty liên hệ trực tiếp Chi cục Hải quan nơi đăng ký tờ khai để được hướng dẫn cụ thể.

Xem thêm

Doanh nghiệp chế xuất

otvet DNCX được miễn khai hải quan khi mua hàng từ nội địa nếu chấp nhận nộp thuế
otvet DNCX có phải truy nộp thuế nếu cho doanh nghiệp nội địa mượn máy móc thiết bị nhập khẩu?
otvet Doanh nghiệp nội địa mượn khuôn của DNCX sẽ khai hải quan theo loại hình TN-TX
otvet Bán thanh lý vào nội địa, DNCX phải mở tờ khai thay đổi mục đích sử dụng
otvet Thuế GTGT chưa khấu trừ hết khi chuyển đổi thành DNCX có được xét hoàn?
otvet DNCX có phải khai hải quan khi bán bao bì đóng gói hàng nhập khẩu vào nội địa?
otvet Cung cấp dịch vụ cho DNCX được hưởng thuế GTGT 0%
otvet Có được đặt cây ATM trong khuôn viên nhà máy của DNCX?
otvet Điều kiện thực hiện quyền phân phối bán buôn đối với DNCX
otvet DNCX có được kinh doanh phân phối hàng hóa trong nội địa?
otvet DNCX có phải nộp thuế khi bán hàng vào nội địa?
otvet Hàng hóa tài trợ chống dịch có được miễn thuế XNK?
otvet Thủ tục thuê tiêu hủy máy móc thiết bị của DNCX
otvet DNCX được miễn khai hải quan khi thuê gia công trong nội địa
otvet DNCX phải quyết toán hàng nhập khẩu miễn thuế trước khi sáp nhập
otvet Chuyển giao sản phẩm gia công từ nội địa cho DNCX phải khai hải quan
otvet DNCX có được bán lại nguyên liệu nhập khẩu ra nước ngoài?
otvet DNCX phải báo cáo quyết toán cả vật tư, dụng cụ nhập khẩu
otvet DNCX có được chuyển nguyên liệu sang nước thứ 3 theo chỉ định của bên đặt gia công?
otvet DNCX có được bán thẳng sản phẩm đặt gia công sang nước thứ ba?