LuatVietnam

DNCX được miễn thuế xuất khẩu khi bán phế liệu vào nội địa

Cập nhật 16/6/2022 | Đăng tải: LVN.5511

hoi Công ty TNHH MJ Logistics (Ha Noi)
Công ty chúng tôi là công ty hoạt động trong lĩnh vực logistics, chúng tôi có nhiều khách hàng là các doanh nghiệp chế xuất. Trong quá trình sản xuất, họ có phát sinh các loại phế liệu sắt (mã Hs code: 72042900), phế liệu đồng (mã Hs: 74040000), phế liệu nhôm (mã Hs code: 76020000), và có nhu cầu muốn bán số phế liệu này cho các công ty nội địa Việt Nam.
Theo quy định, chúng tôi sẽ mở tờ khai xuất khẩu theo loại hình B11, công ty nội địa sẽ mở tờ khai nhập khẩu.
Vậy chúng tôi xin được hỏi, đối với tờ khai xuất khẩu phế liệu vào nội địa theo loại hình B11 của doanh nghiệp chế xuất, họ có phải kê khai và nộp thuế xuất khẩu hay không?

luat Cục Thuế Xuất Nhập Khẩu:

Căn cứ khoản 1 Điều 4 Luật Thuế xuất khẩu, thuế nhập khẩu ngày 06/04/2016 có quy định: “Khu phi thuế quan là khu vực kinh tế nằm trong lãnh thổ Việt Nam, được thành lập theo quy định của pháp luật, có ranh giới địa lý xác định, ngăn cách với khu vực bên ngoài bằng hàng rào cứng, bảo đảm Điều kiện cho hoạt động kiểm tra, giám sát, kiểm soát hải quan của cơ quan hải quan và các cơ quan có liên quan đối với hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu và phương tiện, hành khách xuất cảnh, nhập cảnh; quan hệ mua bán, trao đổi hàng hóa giữa khu phi thuế quan với bên ngoài là quan hệ xuất khẩu, nhập khẩu”.

Trường hợp Doanh nghiệp được phép bán phế liệu vào nội địa theo quy định của pháp luật về hải quan, pháp luật về đầu tư theo mã loại hình xuất kinh doanh thì Doanh nghiệp chế xuất không phải nộp thuế xuất khẩu. Do hàng hóa của Doanh nghiệp chế xuất thuộc đối tượng không chịu thuế. 

Đề nghị Công ty nghiên cứu quy định nêu trên, đối chiếu với hàng hóa thực tế để thực hiện theo quy định. Trường hợp phát sinh vướng mắc Công ty liên hệ trực tiếp với cơ quan hải quan nơi làm thủ tục hải quan để được hướng dẫn cụ thể.

Xem thêm

Thuế XNK

otvet DNCX được miễn thuế xuất khẩu khi bán phế liệu vào nội địa
otvet Hàng nhập khẩu chuyển tiếp qua nước thứ ba có được hưởng ưu đãi theo Hiệp định RCEP?
otvet Hàng mượn hoàn toàn miễn phí có bị tính thuế nhập khẩu?
otvet Việt Nam chưa áp dụng thuế FTA với hàng xuất xứ từ Thổ Nhĩ Kỳ
otvet Hàng nhập khẩu từ Châu Âu được hưởng thuế MFN
otvet Thuế suất CPTPP được áp dụng ngay từ 14/1/2019
otvet Thiết kế bản vẽ qua mạng được miễn thuế xuất khẩu
otvet Hàng chuyển giao tại chỗ trong nội địa không được hưởng thuế ATIGA
otvet Phí sửa chữa hàng ở nước ngoài phải chịu thuế nhập khẩu
otvet Hàng nhập khẩu từ Mỹ được hưởng thuế MFN
otvet Thuế suất thông thường (không MFN) được xác định như thế nào?
otvet Hàng nhập khẩu từ Brazil và Mỹ đều được hưởng thuế MFN
otvet Nhập khẩu máy lọc nước từ Hàn Quốc có được hưởng thuế VKFTA?
otvet Khai xuất xứ ''Unknown'' phải áp dụng Biểu thuế thông thường
otvet Phụ tùng máy nén chịu thuế NK bao nhiêu?
otvet Công ty thương mại trong nước có được ưu đãi thuế xuất khẩu?
otvet Nguyên liệu chuyển tiêu thụ nội địa phải truy nộp thuế NK theo giá bán
otvet Máy móc chuyển tiêu thụ nội địa phải chịu thuế NK theo giá thanh toán
otvet Hàng nhập khẩu tại chỗ theo chỉ định không được hưởng thuế AKFTA
otvet Hàng nhập khẩu từ Ý không được hưởng thuế VN-EAEUFTA