LuatVietnam

Doanh nghiệp liên kết có được chuyển chi phí lãi vay vượt hạn mức của năm trước vào năm sau?

Cập nhật 29/3/2022 | Đăng tải: LVN.5441

hoi Không nêu tên
Trường hợp công ty tôi có EBITDA tính ra kết quả âm năm 2020 thì phần chi phí lãi vay không được trừ trong năm 2020 có được chuyển sang tính quyết toán thuế năm 2021 (EBITDA năm 2021 >0) hay không?

luat Tổng cục Thuế:

Trường hợp trong kỳ tính thuế năm 2021, doanh nghiệp là đối tượng áp dụng của Nghị định số 132/2020/NĐ-CP và có phát sinh giao dịch liên kết thuộc phạm vi điều chỉnh của Nghị định này, thì phần chi phí lãi vay năm 2020 vượt quá mức khống chế theo quy định tại khoản 3 Điều 16 Nghị định số 132/2020/NĐ-CP được tính vào chi phí được trừ khi xác định tổng chi phí lãi vay được trừ của năm 2021 với điều kiện tổng chi phí lãi vay phát sinh được trừ của năm 2021 thấp hơn mức 30% của tổng lợi nhuận thuần từ hoạt động kinh doanh trong kỳ cộng chi phí lãi vay (sau khi trừ lãi tiền gửi và lãi cho vay) cộng chi phí khấu hao phát sinh trong kỳ.

Xem thêm

Giao dịch liên kết

otvet Đề xuất điều chỉnh giá tính thuế đối với giao dịch liên kết do ảnh hưởng dịch
otvet Căn cứ dữ liệu nào để xác định giá giao dịch liên kết?
otvet Không được miễn lập hồ sơ giao dịch liên kết nếu phát sinh khoản vay công ty mẹ từ 30 tỷ đồng
otvet Miễn kê khai giao dịch liên kết nếu tổng giá trị giao dịch trong năm dưới 30 tỷ
otvet Có bắt buộc kê khai "thuế nhà thầu" trong báo cáo giao dịch liên kết?
otvet Doanh nghiệp liên kết có được chuyển chi phí lãi vay vượt hạn mức của năm trước vào năm sau?
otvet Phát sinh giao dịch vay vốn với bên liên kết, có phải lập hồ sơ toàn cầu?
otvet Công ty vay tiền của Giám đốc, trường hợp nào bị coi là giao dịch liên kết?