LuatVietnam

Đóng BHYT đủ 5 năm liên tục sẽ được miễn chi trả phần viện phí vượt 6 tháng lương cơ sở

Cập nhật 16/4/2022 | Đăng tải: LVN.5435

hoi Phạm Thị Khánh
Tôi có thẻ BHYT tự nguyện, trên thẻ có ghi: "Giá trị sử dụng từ 1.3.2021. Thời điểm đủ 5 năm liên tục từ 1.3.2022".
Vậy cho tôi hỏi, khi đủ 5 năm liên tục thì thông tin trên thẻ có thay đổi gì không? Tôi có cần làm hồ sơ cấp lại thẻ BHYT khác không hay vẫn sử dụng thẻ BHYT hiện tại được?

luat Bảo hiểm xã hội Việt Nam:

Theo quy định tại Khoản 5 Điều 12 và Khoản 1 Điều 14 Nghị định số 146/2018/NĐ-CP ngày 17.10.2018 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn biện pháp thi hành một số điều của Luật BHYT thì “Thời gian tham gia BHYT liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ BHYT lần sau nối tiếp lần trước; trường hợp gián đoạn tối đa không quá 3 tháng” và người tham gia BHYT sẽ được hưởng “100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh khi người bệnh có thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên và có số tiền chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến”.

Trường hợp ngày 1.3.2022 là thời điểm tham gia đủ 5 năm liên tục, nếu sau thời điểm này bạn vẫn tham gia, đóng BHYT liên tục (không thời gian nào bị gián đoạn tham gia quá 3 tháng) thì thông tin trên thẻ không có gì thay đổi và thẻ BHYT đã cấp cho bạn vẫn tiếp tục được sử dụng. Đồng thời, hàng năm khi số tiền tự chi trả chi phí khám chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, bạn được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám chữa bệnh phát sinh trong thời gian còn lại của năm đó.

Xem thêm

Bảo hiểm y tế

otvet Chưa có căn cước gắn chip không ảnh hưởng đến quyền lợi BHYT
otvet Thẻ BHYT hộ gia đình có được sử dụng ngay từ ngày đóng?
otvet Nhập viện ở tỉnh khác có được BHYT thanh toán lại viện phí?
otvet Từ 1/3/2022, có thể xin cấp lại thẻ BHYT qua mạng
otvet Sinh con đúng tuyến có được hưởng BHYT 100%?
otvet Mức hưởng BHYT của trẻ dưới 6 tuổi tính như thế nào?
otvet Có được đóng BHYT một lần cho đủ 5 năm để hưởng quyền lợi cao hơn
otvet Các trường hợp được đăng ký KCB ban đầu tại bệnh viện tuyến trung ương
otvet Các trường hợp được ưu tiên KCB BHYT
otvet Thủ tục miễn trả phần viện phí vượt 6 tháng lương cơ sở do tham gia BHYT đủ 5 năm liên tục
otvet Nghỉ bệnh từ 14 ngày trở lên trong tháng được miễn đóng BHYT
otvet Cần sớm gia hạn thẻ BHYT sau khi nghỉ việc để không mất quyền lợi
otvet Thủ tục xin nhận lại viện phí tự trả do quên thẻ BHYT
otvet Nhổ răng có được hưởng BHYT?
otvet Có thể đóng BHYT hộ gia đình trong thời gian nghỉ không lương
otvet Bệnh viện có được thu viện phí cao hơn mức giá của BHYT?
otvet Gia hạn trễ có bị gián đoạn giá trị sử dụng thẻ BHYT?
otvet Sinh con không đúng tuyến có được hưởng BHYT?
otvet Không hạn chế số lần KCB BHYT trong ngày hay trong tháng
otvet Gia hạn thẻ BHYT trễ không quá 3 tháng vẫn được tính là tham gia liên tục