LuatVietnam

Được rút BHXH một lần ngay sau khi nghỉ việc nếu đã đủ tuổi hưu nhưng chưa đóng đủ 20 năm BHXH

Cập nhật 28/5/2022 | Đăng tải: LVN.5464

hoi Nguyễn Văn Dũng, TP. HCM
Cuối năm nay tôi đến tuổi nghỉ hưu nhưng chỉ mới tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) được 10 năm. Cho tôi hỏi, trường hợp của tôi khi nghỉ việc có cần phải chờ đến một năm mới được nhận BHXH một lần không và hồ sơ gồm những loại giấy tờ gì?

luat Luật sư Trịnh Ngọc Hoàn Vũ, Đoàn Luật sư TP. HCM:

Theo quy định tại Điều 60 Luật BHXH 2014 thì người lao động thuộc một trong bốn trường hợp sau đây nếu có yêu cầu thì được hưởng BHXH một lần.

Thứ nhất: Đủ tuổi hưởng lương hưu nhưng không đủ số năm đóng BHXH theo quy định và không tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện; 

Thứ hai, ra nước ngoài để định cư;

Thứ ba, người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng theo quy định của Bộ Y tế;

Thứ tư, người lao động thuộc một trong các trường hợp phục viên, xuất ngũ, thôi việc mà không đủ điều kiện để hưởng lương hưu.

Hồ sơ hưởng BHXH một lần gồm: Một bản chính sổ BHXH và các tờ rời sổ BHXH, đơn đề nghị theo mẫu số 14-HSB, một bản phôtô CMND/CCCD/hộ chiếu. Nếu có ủy quyền nộp thay người khác thì nộp bản chính giấy ủy quyền hoặc hợp đồng ủy quyền do phòng công chứng chứng thực.

Theo quy định trên, trường hợp của bạn đã đủ tuổi hưởng lương hưu nhưng không đủ số năm đóng BHXH (20 năm) và không tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện thì sẽ được giải quyết hưởng BHXH một lần ngay.

Nguồn: https://plo.vn
Xem thêm

Lao động - Việc làm