LuatVietnam

Gia hạn thẻ BHYT trễ không quá 3 tháng vẫn được tính là tham gia liên tục

Cập nhật 2/6/2022 | Đăng tải: LVN.5465

hoi Không nêu tên
Tôi và vợ tôi đóng BHYT từ 1.5.2020, năm 2021 gia hạn bình thường, năm nay 2022 tôi quên đóng. Sau đó, tôi tra cứu trên website thì phát hiện thẻ BHYT của tôi 30.5.2022 hết hạn. Vậy trong tháng 6 tôi đi gia hạn thẻ thì có ảnh hưởng gì không? Có cần mang theo giấy tờ gì kèm theo không?

luat Bảo hiểm xã hội Việt Nam:

Theo Khoản 5 Điều 12 Nghị định số 146 năm 2018 của Chính phủ quy định: “….Thời gian tham gia bảo hiểm y tế liên tục là thời gian sử dụng ghi trên thẻ BHYT lần sau nối tiếp lần trước. Người tham gia bảo hiểm y tế 05 năm liên tục là người có thời gian tham gia BHYT gián đoạn không quá 03 tháng”.

Theo Điểm 2.2, Khoản 2, Điều 47.98, Công văn số 2089/VBHN-BHXH ngày 26.6.2020 của BHXH Việt Nam quy định:

“2.2. Đối tượng quy định tại Điểm 4.3 Khoản 4, Khoản 5 và Khoản 8 Điều 17 có thời gian tham gia BHYT liên tục, thẻ BHYT có giá trị sử dụng từ ngày đóng BHYT. Trường hợp tham gia BHYT lần đầu hoặc tham gia không liên tục từ 3 tháng trở lên trong năm tài chính thì thẻ BHYT có giá trị sử dụng sau 30 ngày kể từ ngày người tham gia nộp tiền đóng BHYT”.

Như vậy, trường hợp của bạn chưa bị gián đoạn trên 03 tháng không tham gia BHYT nên khi gia hạn lại thẻ BHYT sẽ có giá trị kể từ ngày nộp tiền đóng BHYT.

Để gia hạn thẻ BHYT hộ gia đình bạn chỉ cần tới Đại lý thu BHXH, BHYT hoặc cơ quan BHXH gần nhất, thông báo số BHXH (cung cấp mã thẻ BHYT cũ), nộp tiền đóng BHYT.

Xem thêm

Bảo hiểm y tế

otvet Sinh con đúng tuyến có được hưởng BHYT 100%?
otvet Có được đóng BHYT một lần cho đủ 5 năm để hưởng quyền lợi cao hơn
otvet Các trường hợp được đăng ký KCB ban đầu tại bệnh viện tuyến trung ương
otvet Các trường hợp được ưu tiên KCB BHYT
otvet Thủ tục miễn trả phần viện phí vượt 6 tháng lương cơ sở do tham gia BHYT đủ 5 năm liên tục
otvet Nghỉ bệnh từ 14 ngày trở lên trong tháng được miễn đóng BHYT
otvet Cần sớm gia hạn thẻ BHYT sau khi nghỉ việc để không mất quyền lợi
otvet Thủ tục xin nhận lại viện phí tự trả do quên thẻ BHYT
otvet Nhổ răng có được hưởng BHYT?
otvet Có thể đóng BHYT hộ gia đình trong thời gian nghỉ không lương
otvet Bệnh viện có được thu viện phí cao hơn mức giá của BHYT?
otvet Gia hạn trễ có bị gián đoạn giá trị sử dụng thẻ BHYT?
otvet Sinh con không đúng tuyến có được hưởng BHYT?
otvet Không hạn chế số lần KCB BHYT trong ngày hay trong tháng
otvet Gia hạn thẻ BHYT trễ không quá 3 tháng vẫn được tính là tham gia liên tục
otvet Không phải nộp phí khi đăng ký thay đổi nơi KCB BHYT
otvet Khi nào được sử dụng thẻ BHYT trên VssID để khám chữa bệnh?
otvet Chế độ BHYT hiện hành dành cho người mắc bệnh hiểm nghèo
otvet BHYT có hỗ trợ viện phí cho người tạm hoãn hợp đồng lao động?
otvet Có HĐLĐ phải chuyển sang mua BHYT bắt buộc