LuatVietnam

Giấy hưởng chế độ ốm đau đối với F0 điều trị tại nhà cần những gì?

Cập nhật 8/6/2022 | Đăng tải: LVN.5469

hoi Phạm Văn Lăng
Những người tham gia BHXH bị nhiễm COVID-19 phải nhập viện điều trị, khi khỏi bệnh được cấp giấy ra viện thì được BHXH chi trả, tuy nhiên hiện nay đa phần người nhiễm COVID-19 đều được điều trị và cách ly tại nhà, khi khỏi bệnh thì trạm y tế chỉ cấp giấy F0 khỏi bệnh và hoàn thành cách ly.
Với giấy tờ này BHXH không chấp nhận thanh toán chế độ ốm đau điều trị ngoại trú. Đề nghị cơ quan có thẩm quyền cấp giấy nghỉ hưởng BHXH cho F0 đã khỏi bệnh và hoàn thành cách ly hoặc chấp nhận giấy hoàn thành cách ly do cơ quan y tế địa phương cấp và cung cấp thêm mã số BHXH hay mã số BHYT nhằm bảo đảm quyền lợi cho người tham gia BHXH.

luat Bảo hiểm xã hội Việt Nam:

Tại Khoản 1 Điều 25 Luật BHXH quy định điều kiện hưởng chế độ ốm đau đối với người lao động đang tham gia BHXH là bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động phải nghỉ việc và có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền theo quy định của Bộ Y tế.

Hồ sơ hưởng chế độ ốm đau đối với người lao động bị ốm đau theo quy định tại khoản 1, 2 Điều 100 Luật BHXH năm 2014; Khoản 1, 2 Điều 21 Thông tư số 56/2017/TT-BYT ngày 29/12/2017 của Bộ Y tế quy định chi tiết thi hành Luật BHXH, Luật An toàn vệ sinh lao động thuộc lĩnh vực y tế và hướng dẫn của Bộ Y tế tại Công văn số 1492/KCB-PHCN&GĐ ngày 19/11/2021 gồm: Trường hợp điều trị nội trú: Giấy ra viện; Trường hợp điều trị ngoại trú: Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH hoặc giấy ra viện có chỉ định của y, bác sỹ điều trị cho nghỉ thêm sau thời gian điều trị nội trú. 

Bảo hiểm xã hội Việt Nam là cơ quan tổ chức thực hiện chính sách BHXH, không có thẩm quyền quy định về thủ tục hồ sơ giải quyết hưởng chế độ BHXH đối với người động. Hồ sơ hưởng chế độ ốm đau thực hiện theo các quy định của pháp luật nêu trên. Bảo hiểm xã hội Việt Nam xin tiếp thu phản ánh của ông để kiến nghị với các cơ quan có thẩm quyền sửa đổi bổ sung chính sách pháp luật về BHXH cho phù hợp với thực tiễn phát sinh. 

Để đảm bảo quyền lợi của bản thân, ông kiến nghị đến Sở Y tế tại địa phương để được giải đáp và hướng dẫn cụ thể.

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Lao động - Việc làm