LuatVietnam

Giấy nghỉ hưởng BHXH cấp sau thời gian nhiễm Covid-19 có được chấp nhận?

Cập nhật 30/5/2022 | Đăng tải: LVN.5462

hoi Nguyễn Thị Liên Hoa
Tôi làm việc tại Công ty Azbil Việt Nam - Chi nhánh TP. HCM và đóng BHXH tại quận Ba Đình, TP. Hà Nội. Ngày 14/3/2022, tôi mắc COVID-19 (F0), hoàn thành cách ly tại nhà ngày 20/3/2022.
Trạm y tế Phường 5, Quận 11, TP. HCM cấp cho tôi Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH với ngày ký trên giấy là ngày 21/3/2022 và có mộc CẤP LẠI chứng nhận ngày nghỉ việc lệch với ngày cấp cùng với lời xác nhận giấy tờ của tôi hợp lệ để xin nghỉ ốm hưởng BHXH của người có thẩm quyền tại Trung tâm y tế.
Tuy nhiên, hồ sơ của tôi bị BHXH quận Ba Đình trả về với lý do, Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH của tôi lệch với ngày cấp (ngày 14/3/2022). Đề nghị cơ quan có thẩm quyền xem xét và sớm giải quyết quyền lợi cho tôi.

luat BHXH quận Ba Đình, TP. Hà Nội:

Căn cứ Công văn số 238/BYT-KCB ngày 14/1/2022 của Bộ Y tế về việc hồ sơ đề nghị giải quyết hưởng chế độ BHXH đối với người lao động điều trị COVID-19, việc cấp Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH vẫn thực hiện theo quy định hiện hành: "Trong thời gian chờ các văn bản được cơ quan có thẩm quyền ban hành hoặc sửa đổi, bổ sung, Bộ Y tế đề nghị các đơn vị thực hiện đúng quy định của pháp luật về quản lý và cấp Giấy nghỉ hưởng BHXH".

Theo Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH do đơn vị cung cấp, bà Nguyễn Thị Liên Hoa được Trạm y tế Phường 5, Quận 11, TPHCM cấp nghỉ ốm do nhiễm COVID-19 từ ngày 14/3/2022 đến ngày 20/3/2022, ngày cấp trên Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH là ngày 21/3/2022.

Đối chiếu theo quy định tại Khoản 1, 2, Điều 21 Thông tư số 56/2017/TT-BYT, BHXH quận Ba Đình đã tạm từ chối thanh toán với lý do "Giấy nghỉ hưởng BHXH cấp do không đúng ngày quy định và hướng dẫn đơn vị đề nghị tập hợp chứng từ của người lao động tại đơn vị. Sau khi có văn bản hướng dẫn thực hiện, BHXH quận sẽ thông báo để đơn vị nộp lại hồ sơ thanh toán".

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Covid-19

otvet Phí xét nghiệm COVID-19 được miễn tính thuế GTGT
otvet Sẽ sớm có hướng dẫn về giấy nghỉ ốm đau của lao động mắc Covid-19
otvet Nhân viên xét nghiệm SASR-CoV-2 trong bệnh viện có được hưởng phụ cấp chống dịch?
otvet Giấy nghỉ hưởng BHXH nếu cấp sau khi khỏi Covid-19 có hợp lệ?
otvet Giấy nghỉ hưởng BHXH cấp sau thời gian nhiễm Covid-19 có được chấp nhận?
otvet Giấy nghỉ hưởng BHXH nếu cấp sau thời gian mắc Covid-19 có được chấp nhận?
otvet Giấy nghỉ hưởng BHXH nếu cấp không trùng thời gian bị Covid-19 có được chấp nhận?
otvet Cửa hàng tạp hóa có được hỗ trợ khó khăn do ảnh hưởng Covid-19?
otvet Mắc Covid-19 từ năm 2022 không còn được trợ cấp
otvet F0 điều trị tại nhà không được nhận hỗ trợ của công đoàn
otvet Lao động vãng lai có được hưởng trợ cấp Covid-19 nếu đã hết hạn tạm trú?
otvet Miễn tính thuế TNCN chi phí cách ly và xét nghiệm Covid-19
otvet Trợ cấp ngừng việc do Covid-19 chỉ áp dụng với người có HĐLĐ
otvet F0 Covid-19 không còn được hỗ trợ tiền ăn từ 1/1/2022
otvet Từ 1/1/2022, người nhiễm Covid-19 không còn được trợ cấp
otvet F0 cách ly tại nhà có thể xin giấy nghỉ hưởng BHXH tại Trạm Y tế xã
otvet Chi phí cách ly và xét nghiệm Covid-19 nếu có chứng từ hợp pháp đều được hạch toán
otvet Tài xế tự do có được trợ cấp mùa dịch?
otvet Đã hết hạn nộp hồ sơ hưởng trợ cấp Covid-19 của bảo hiểm thất nghiệp
otvet F0 có thể xin giấy nghỉ hưởng bảo hiểm xã hội tại Trạm y tế phường