LuatVietnam

Hàng điện tử đã qua sử dụng có được gửi về Việt Nam?

Cập nhật 26/4/2022 | Đăng tải: LVN.5455

hoi Trần Bảo
Tôi làm việc tại Nhật Bản, thấy nhiều đồ dùng điện tử ở đây cũ nhưng còn tốt, nếu mua mới tại Việt Nam thì đắt mà bố mẹ cũng không có tiền.
Tôi muốn gửi dịch vụ bằng đường thủy hoặc đường hàng không về cho gia đình sử dụng hoặc bán lại thì có vi phạm pháp luật không?

luat Luật sư Vũ Tiến Vinh - Công ty luật Bảo An, Hà Nội:

Theo khoản 4 mục II Phụ lục I ban hành kèm Nghị định số 69/2018/NĐ-CP ngày 15/5/2018 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Quản lý ngoại thương, hàng tiêu dùng, thiết bị y tế, phương tiện đã qua sử dụng (bao gồm các nhóm hàng hàng dệt may, giày dép, quần áo; hàng điện tử; hàng điện lạnh; hàng điện gia dụng; thiết bị y tế; hàng trang trí nội thất; hàng gia dụng bằng gốm, sành sứ, thủy tinh, kim loại, nhựa, cao su, chất dẻo và các chất liệu khác; xe đạp; mô tô, xe gắn máy) thuộc Danh mục hàng hóa cấm nhập khẩu.

Khoản 6 quy định hàng hóa là sản phẩm công nghệ thông tin đã qua sử dụng cũng thuộc đối tượng cấm nhập khẩu. Ngoài ra, các loại mô tô, xe máy chuyên dùng, xe gắn máy bị tẩy xóa, đục sửa, đóng lại số khung, số động cơ (không phân biệt đã qua sử dụng hay chưa qua sử dụng) cũng không được phép nhập khẩu.

Đối với ôtô, xe chở người bốn bánh có gắn động cơ đã qua sử dụng loại quá 5 năm, tính từ năm sản xuất đến năm nhập khẩu cũng không được nhập khẩu.

Như vậy, với quy định nói trên, các thiết bị gia đình đã qua sử dụng như bạn đề cập không được phép nhập khẩu vào Việt Nam.

Trường hợp là hành lý, tài sản di chuyển (khi về nước), bạn có thể mang theo thiết bị gia đình đã qua sử dụng (không nằm trong Danh mục hàng hóa cấm nhập khẩu, tạm ngừng nhập khẩu hoặc nhập khẩu có điều kiện) nhưng cần tuân thủ các quy định tại Điều 6, Điều 7 Nghị định số 134/2016/NĐ-CP (đã được sửa đổi, bổ sung) về định mức miễn thuế đối với hành lý, tài sản di chuyển của người nhập cảnh.

Nguồn: VNExpress
Xem thêm

Xuất nhập khẩu

otvet Có được tái xuất tại chỗ máy móc, nguyên liệu gia công?
otvet Dịch vụ ủy thác xuất nhập khẩu có được giảm 2% thuế GTGT?
otvet Nhãn hàng nhập khẩu nếu ghi thiếu xuất xứ có bị phạt?
otvet "Gỗ phế liệu" có được nhập khẩu từ khu chế xuất vào nội địa?
otvet Hàng điện tử đã qua sử dụng có được gửi về Việt Nam?
otvet Nguyên liệu SXXK chưa nhập kho có bắt buộc quyết toán?
otvet Có được ủy thác xuất khẩu hàng SXXK?
otvet Bán nguyên liệu NSXXK qua nước khác phải mở tờ khai mới và nộp thuế
otvet Các mặt hàng điện tử không bị cấm gửi kho ngoại quan
otvet Giải thể công ty xuất nhập khẩu phải có xác nhận không còn nợ thuế của Hải quan
otvet Thiết bị quét mã vạch đã qua sử dụng có bị cấm nhập?
otvet Khi nào được mở tờ khai xuất khẩu theo loại hình SXXK?
otvet Xuất khẩu phế liệu được miễn xin giấy phép
otvet Điều kiện cấp phép xe tải nước ngoài nhập cảnh Việt Nam để chở hàng xuất khẩu
otvet Bán lại nguyên liệu SXXK phải mở tờ khai chuyển mục đích và truy nộp thuế
otvet Hàng NSXXK vẫn có thể là thành phẩm, không bắt buộc phải là nguyên liệu
otvet Bên nhận gia công có thể cung ứng toàn bộ nguyên phụ liệu
otvet Thủ tục tái xuất nguyên liệu chưa mở tờ khai nhập khẩu như thế nào?
otvet Có được gia hạn hợp đồng gia công để sửa hàng lỗi?
otvet Chỉ được chuyển đổi mục đích sử dụng hàng miễn thuế sau khi nộp bổ sung thuế