LuatVietnam

Hóa đơn sửa chữa xe có được ghi thông tin biển số tại dòng "người mua hàng"?

Cập nhật 6/2/2023 | Đăng tải: LVN.5642

hoi Không nêu tên
Công ty chúng tôi là doanh nghiệp sửa chữa ô tô. Chúng tôi có nhận sửa chữa xe ô tô cho 1 khách hàng là CÔNG TY CỔ PHẦN DỊCH VỤ LẮP ĐẶT - SỬA CHỮA - BẢO HÀNH TẬN TÂM.
Khách hàng yêu cầu Công ty chúng tôi lập hóa đơn giao cho họ ghi:
Họ và tên người mua hàng: Biển số xe 51C-636.77
Tên đơn vị : CÔNG TY CỔ PHẦN DỊCH VỤ LẮP ĐẶT - SỬA CHỮA - BẢO HÀNH TẬN TÂM
Mã số thuế : ghi mã số thuế trên giấy phép KD của CÔNG TY CỔ PHẦN DỊCH VỤ LẮP ĐẶT - SỬA CHỮA - BẢO HÀNH TẬN TÂM
Địa chỉ : ghi địa chỉ trên giấy phép KD của CÔNG TY CỔ PHẦN DỊCH VỤ LẮP ĐẶT - SỬA CHỮA - BẢO HÀNH TẬN TÂM
Chúng tôi xin hỏi, khi lập hóa đơn thì chúng tôi ghi dòng Họ và tên người mua hàng là biển số xe, và dòng Tên đơn vị là tên Công ty, như vậy hóa đơn có hợp pháp để 2 bên kê khai thuế không?

luat Cục Thuế TP. HCM:

Căn cứ khoản 5 Điều 10 Nghị định số 123/2020/NĐ-CP ngày 19/10/2020 của Chính phủ quy định về hóa đơn, chứng từ:

- Tại khoản 5 Điều 10 quy định nội dung của hóa đơn:

“5. Tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua

a) Trường hợp người mua là cơ sở kinh doanh có mã số thuế thì tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua thể hiện trên hóa đơn phải ghi theo đúng tại giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh, giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh, giấy chứng nhận đăng ký thuế, thông báo mã số thuế, giấy chứng nhận đăng ký đầu tư, giấy chứng nhận đăng ký hợp tác xã.

Trường hợp tên, địa chỉ người mua quá dài, trên hóa đơn người bán được viết ngắn gọn một số danh từ thông dụng như: "Phường" thành "P"; "Quận" thành "Q", "Thành phố" thành "TP", "Việt Nam" thành "VN" hoặc "Cổ phần" là "CP", "Trách nhiệm Hữu hạn" thành "TNHH", "khu công nghiệp" thành "KCN", "sản xuất" thành "SX", "Chi nhánh" thành "CN"… nhưng phải đảm bảo đầy đủ số nhà, tên đường phố, phường, xã, quận, huyện, thành phố, xác định được chính xác tên, địa chỉ doanh nghiệp và phù hợp với đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế của doanh nghiệp.

b) Trường hợp người mua không có mã số thuế thì trên hóa đơn không phải thể hiện mã số thuế người mua. Một số trường hợp bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ đặc thù cho người tiêu dùng là cá nhân quy định tại khoản 14 Điều này thì trên hóa đơn không phải thể hiện tên, địa chỉ người mua. Trường hợp bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ cho khách hàng nước ngoài đến Việt Nam thì thông tin về địa chỉ người mua có thể được thay bằng thông tin về số hộ chiếu hoặc giấy tờ xuất nhập cảnh và quốc tịch của khách hàng nước ngoài.”

Căn cứ các quy định nêu trên, về nội dung tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua được thể hiện trên hóa đơn, đề nghị Công ty thực hiện theo quy định tại khoản 5 Điều 10 Nghị định số 123/2020/NĐ-CP.

Xem thêm

Hóa đơn

otvet Được hủy hóa đơn khi khách trả hàng là cá nhân
otvet Người bán và người mua sẽ tự thỏa thuận phương thức gửi HĐĐT
otvet Hủy HĐĐT mẫu cũ phải gửi thông báo đến cơ quan thuế
otvet Các bên được tự thỏa thuận lập hoặc không lập biên bản khi điều chỉnh HĐĐT
otvet Các HĐĐT đã hủy vẫn được lưu giữ trên website Tổng cục Thuế
otvet Trường hợp nào phải gửi Mẫu 04/SS-HĐĐT trước khi điều chỉnh HĐĐT?
otvet Không bắt buộc thu hồi lại hóa đơn giấy sau khi lập HĐĐT thay thế
otvet Hóa đơn thay thế xuất vào năm 2023 có được áp dụng thuế GTGT 8%?
otvet Hóa đơn sửa chữa xe có được ghi thông tin biển số tại dòng "người mua hàng"?
otvet Phát hành lại HĐĐT có cần lập biên bản ghi rõ sai sót?
otvet Sử dụng hóa đơn loại cũ sau khi đã đăng ký HĐĐT loại mới sẽ bị phạt
otvet Sử dụng chứng từ khấu trừ thuế điện tử có phải nộp báo cáo hàng quý?
otvet Điều chỉnh HĐĐT ghi sai tên người mua như thế nào?
otvet Các trường hợp phải truyền dữ liệu HĐĐT cho cơ quan thuế
otvet Trách nhiệm của người mua liên quan đến hóa đơn
otvet Các nghĩa vụ của người bán khi sử dụng HĐĐT
otvet Các quyền của người bán khi sử dụng HĐĐT
otvet Cách khai thác thông tin HĐĐT trên Cổng điện tử Tổng cục Thuế
otvet Những ai được sử dụng thông tin HĐĐT?
otvet Các hình thức tra cứu thông tin HĐĐT