LuatVietnam

Hợp đồng xây dựng trọn gói có được thanh toán riêng chi phí nhà tạm?

Cập nhật 23/4/2022 | Đăng tải: LVN.5490

hoi Phương Đắc (Hà Nội)
Công ty hoạt động trong lĩnh vực xây dựng, có đăng ký kinh doanh. Tháng 10/2021, công ty ký hợp đồng thi công công trình cấp IV, giá trị xây lắp 350.000.000 đồng, hợp đồng trọn gói, thời gian thi công 40 ngày.
Công ty hoàn thành công trình với chất lượng và tiến độ theo đúng hợp đồng đã ký và đồng ý nghiệm thu công trình.
Trong quá trình làm hồ sơ nghiệm thu thanh quyết toán, chủ đầu tư yêu cầu lập bảng tính giá trị chi tiết làm lán trại thì mới thanh toán tiền làm lán trại cho nhà thầu. Trong dự toán chi phí lán trại tính 1,2%. Khi hợp đồng hai bên ký chỉ có phụ lục hợp đồng đơn giá đề xuất từng hạng mục công việc mà tách chi phí lán trại ra.
Chủ đầu tư yêu cầu như vậy có đúng với Thông tư số 11/2021/TT-BXD hay không?

luat Bộ Xây dựng:

Thông tư số 11/2021/TT-BXD do Bộ Xây dựng ban hành ngày 31/8/2021 để hướng dẫn một số nội dung xác định và quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình áp dụng cho các đối tượng quy định tại Điều 2 Nghị định số 10/2021/NĐ-CP ngày 9/2/2021 của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng.

Trong đó, nội dung quy định liên quan đến nhà tạm để ở và điều hành thi công tại Mục 2, Phần II, Phụ lục III kèm theo Thông tư số 11/2021/TT-BXD được áp dụng khi xác định tổng mức đầu tư xây dựng, dự toán xây dựng.

Việc thanh toán, quyết toán hợp đồng xây dựng thực hiện theo nội dung hợp đồng đã ký kết giữa các bên, phù hợp với hồ sơ mời thầu, hồ sự dự thầu và các quy định của pháp luật áp dụng cho hợp đồng, trên nguyên tắc bảo đảm quyền và nghĩa vụ của các bên.

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Xây dựng

otvet Chỉ huy trưởng có được quyền ký biên bản nghiệm thu công trình?
otvet Chứng chỉ giám sát lắp đặt thiết bị được phép hành nghề trong những lĩnh vực nào?
otvet Mua đất dự án để xây nhà, có cần yêu cầu chủ dự án cấp giấy thông báo khởi công?
otvet Thủ tục gia hạn chứng chỉ hành nghề xây dựng
otvet Thanh toán hợp đồng trọn gói có căn cứ theo khối lượng thực tế thi công?
otvet Dự án tại Việt Nam có được lập hồ sơ hoàn công bằng tiếng nước ngoài?
otvet Cách tính chi phí thiết kế cho dự án có nhiều loại công trình
otvet Người chủ trì thiết kế có được kiêm nhiệm làm giám sát trưởng công trình?
otvet Hợp đồng xây dựng trọn gói có được thanh toán riêng chi phí nhà tạm?
otvet Có cần ký phụ lục hợp đồng xây dựng nếu phát sinh thêm khối lượng?
otvet Tính thuế GTGT cho dịch vụ tư vấn xây dựng như thế nào?
otvet Cơ sở lắp đặt thiết bị công trình có được coi là nhà thầu phụ?
otvet Cách tính định mức dự toán theo chiều cao công trình
otvet Xây nhà trái phép, có được nộp tiền để tồn tại?
otvet Dự án dưới 15 tỷ được miễn thẩm định tại cơ quan quản lý xây dựng
otvet Xây dựng kho chứa vật liệu nổ có cần thẩm định thiết kế?
otvet Đơn vị giám sát thi công có phải ghi nhật ký giám sát?
otvet Áp dụng đơn giá nào để thanh toán khối lượng xây dựng phát sinh thêm?
otvet Giảm quy mô xây dựng có phải điều chỉnh lại giấy phép?
otvet Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề xây dựng hạng II