LuatVietnam

Lao động cao tuổi nếu chưa hưởng hưu trí vẫn được trợ cấp thất nghiệp

Cập nhật 22/5/2022 | Đăng tải: LVN.5458

hoi Nguyễn Thị Hạnh (TP. HCM)
Người đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động có thể nhận được trợ cấp thất nghiệp.
Tôi đang làm việc tại công ty, đã tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) được 9 năm. Đầu tháng 7-2022, tôi sẽ hết tuổi lao động.
Cho tôi hỏi, trường hợp người lao động (NLĐ) hết tuổi lao động nhưng không được hưởng lương hưu thì khi nghỉ việc có được nhận trợ cấp thất nghiệp không?

luat Luật sư Trịnh Ngọc Hoàn Vũ, Đoàn luật sư TP. HCM:

Điều 49 Luật Việc làm, NLĐ đang đóng bảo hiểm thất nghiệp được hưởng trợ cấp thất nghiêp khi có đủ các điều kiện sau:

Thứ nhất, NLĐ chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, trừ các trường hợp sau đây:

- NLĐ đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc trái pháp luật;

- Hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng;

Thứ hai, NLĐ đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp có hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn; Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn.

NLĐ đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp có hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

Thứ ba, NLĐ đã nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm.

Thứ tư, NLĐ chưa tìm được việc làm sau 15 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hưởng bảo hiểm thất nghiệp, trừ các trường hợp sau đây:

- Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;

- Đi học tập có thời hạn từ đủ 12 tháng trở lên;

- Chấp hành quyết định áp dụng biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

- Bị tạm giam; chấp hành hình phạt tù;

- Ra nước ngoài định cư; đi lao động ở nước ngoài theo hợp đồng;

- Chết.

Như vậy, đối chiếu với những quy định trên, nếu bạn đã đến tuổi nghỉ hưu nhưng chưa đủ điều kiện về thời gian đóng BHXH (20 năm), khi kết thúc hợp đồng lao động vẫn có thể hưởng trợ cấp thất nghiệp nếu đáp ứng các điều kiện trên.

Xem thêm

Bảo hiểm thất nghiệp