LuatVietnam

Miễn kê khai giao dịch liên kết nếu tổng giá trị giao dịch trong năm dưới 30 tỷ

Cập nhật 29/3/2022 | Đăng tải: LVN.5424

hoi Không nêu tên
Công ty có khoản vay dài hạn 70 tỷ từ công ty mẹ 5 năm, đã nhận tiền vay từ năm 2021, đến năm nay thì công ty có doanh thu dưới 50 tỷ, lãi vay phát sinh 5 tỷ.
Vậy xin hỏi năm nay công ty có được miễn lập hồ sơ giao dịch liên kết theo tiêu chí có doanh thu dưới 50 tỷ và tổng giao dịch liên kết dưới 30 tỷ hay không? Trong trường hợp này thì lãi vay có phải chịu mức tối đa 30% EBITDA không?

luat Tổng cục Thuế:

Căn cứ quy định tại Điều 19 Nghị định số 132/2020/NĐ-CP ngày 05/11/2020 của Chính phủ thì trường hợp Công ty có phát sinh giao dịch liên kết nhưng tổng doanh thu phát sinh của năm 2021 dưới 50 tỷ đồng và tổng giá trị tất cả các giao dịch liên kết phát sinh trong kỳ tính thuế năm 2021 dưới 30 tỷ đồng thì Công ty có trách nhiệm kê khai xác định giá giao dịch liên kết theo Phụ lục I (ban hành kèm theo Nghị định số 132/2020/NĐ-CP) nhưng được miễn lập Hồ sơ xác định giá giao dịch liên kết.

Về tổng chi phí lãi vay được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp; đề nghị Công ty căn cứ quy định tại khoản 3 Điều 16 Nghị định số 132/2020/NĐ-CP và kết quả hoạt động sản xuất kinh doanh thực tế của Công ty để thực hiện.

Xem thêm

Giao dịch liên kết

otvet Đề xuất điều chỉnh giá tính thuế đối với giao dịch liên kết do ảnh hưởng dịch
otvet Căn cứ dữ liệu nào để xác định giá giao dịch liên kết?
otvet Không được miễn lập hồ sơ giao dịch liên kết nếu phát sinh khoản vay công ty mẹ từ 30 tỷ đồng
otvet Miễn kê khai giao dịch liên kết nếu tổng giá trị giao dịch trong năm dưới 30 tỷ
otvet Có bắt buộc kê khai "thuế nhà thầu" trong báo cáo giao dịch liên kết?
otvet Doanh nghiệp liên kết có được chuyển chi phí lãi vay vượt hạn mức của năm trước vào năm sau?
otvet Phát sinh giao dịch vay vốn với bên liên kết, có phải lập hồ sơ toàn cầu?
otvet Công ty vay tiền của Giám đốc, trường hợp nào bị coi là giao dịch liên kết?