LuatVietnam

Một mình vợ đứng tên sổ hồng có cần giấy ủy quyền của chồng?

Cập nhật 11/7/2022 | Đăng tải: LVN.5492

hoi Ngọc Trâm
Căn hộ chung cư gia đình tôi vừa mua mới đang làm thủ tục cấp sổ hồng. Song chồng tôi không muốn đứng tên trong đó, bảo mình tôi đứng tên là đủ.
Giấy tờ hợp đồng mua bán trước đó đều đứng tên một mình tôi. Xin hỏi, nếu chồng tôi không muốn đứng tên, để sổ hồng chỉ đứng tên mình tôi thì chồng tôi có phải viết giấy ủy quyền, từ chối đứng tên hay cần làm thủ tục gì không?
Thủ tục ra sao và thực hiện ở đâu? Căn nhà sau này nếu có tranh chấp thì sẽ được phân xử ra sao?

luat Luật sư Phạm Thanh Bình - Công ty Luật Bảo Ngọc, Hà Nội:

Theo quy định của Điều 33, Điều 34 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 về tài sản chung của vợ chồng và đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng đối với tài sản chung thì "quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng".

Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng thì giấy chứng nhận quyền sở hữu, giấy chứng nhận quyền sử dụng phải ghi tên cả hai vợ chồng, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác.

Đồng thời, theo quy định của khoản 4 Điều 98 Luật Đất đai năm 2013 về nguyên tắc cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì trường hợp quyền sử dụng đất hoặc quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là tài sản chung của vợ và chồng thì "phải ghi cả họ, tên vợ và họ, tên chồng vào Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất, trừ trường hợp vợ và chồng có thỏa thuận ghi tên một người".

Như vậy, căn hộ chung cư của chị Trâm nêu trên là tài sản chung của vợ chồng chị, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở sẽ ghi tên cả hai vợ chồng. Nếu muốn chỉ ghi tên một người thì vợ chồng chị Trâm phải có thỏa thuận về việc này.

Mặc dù pháp luật không quy định việc thỏa thuận việc ghi tên một người trong Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở phải lập thành văn bản và công chứng, đề đảm bảo quyền và lợi ích hợp pháp của các bên cũng như tránh những tranh chấp phát sinh sau này thì vợ chồng chị Trâm nên tới văn phòng công chứng để lập và công chứng văn bản thỏa thuận trên.

Khi tới văn phòng công chứng thì vợ chồng chị Trâm cần mang theo bản gốc những giấy tờ sau: Chứng minh nhân dân/căn cước công dân của vợ chồng; Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn; Giấy tờ liên quan đến việc mua căn hộ.

Trường hợp sau này có phát sinh tranh chấp thì căn nhà trên vẫn được xác định là tài sản chung của vợ chồng vì theo Điều 33, Điều 34 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 thì Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

Việc chỉ ghi tên một người trong giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà sẽ không làm ảnh hưởng đến việc xác định tài sản chung của vợ chồng.

Nguồn: VNExpress
Xem thêm

Nhà đất

otvet Trường hợp nào được đền bù đất tái định cư?
otvet Trường hợp nào đất không có giấy tờ vẫn được cấp sổ đỏ?
otvet Sổ đỏ do vợ hoặc chồng đứng tên riêng có được coi là tài sản chung?
otvet Điều kiện hợp thửa đất của vợ chồng
otvet Đất thương mại, dịch vụ không xây dựng có bị thu hồi?
otvet Thủ tục cấp quyền sử dụng đất lần đầu như thế nào?
otvet Một mình vợ đứng tên sổ hồng có cần giấy ủy quyền của chồng?
otvet Thủ tục tặng cho một phần thửa đất
otvet Đất đang tranh chấp có được chuyển mục đích sử dụng?
otvet Xin gia hạn sử dụng đất có phải làm lại sổ đỏ?
otvet Bên nhận thế chấp sổ đỏ có được quyền ký hợp đồng chuyển nhượng?
otvet Điều kiện chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở
otvet Mở rộng lĩnh vực kinh doanh có phải chuyển mục đích sử dụng đất?
otvet Đất trồng cây lâu năm có được chuyển thành thổ cư?
otvet Có được xây nhà trên đất quy hoạch sản xuất phi nông nghiệp?
otvet Sổ đỏ sai chính tả có cần phải đính chính?
otvet Có được bổ sung "lối đi chung" vào sổ đỏ?
otvet Đất xen kẹt trong khu dân cư có được phép tách thửa?
otvet Đất đang làm thủ tục gia hạn có được giảm 30% tiền thuê (do ảnh hưởng dịch)?
otvet Mua đất nông nghiệp để thực hiện dự án, thủ tục như thế nào?