LuatVietnam

MST cá nhân sẽ tự có khi có việc làm?

Cập nhật 9/2/2023 | Đăng tải: LVN.5634

hoi Quảng Trọng M. (Bình Dương)
Tôi chưa đi làm ở một tổ chức hay doanh nghiệp nào nên chưa có thu nhập chịu thuế và cũng chưa đăng ký thuế thu nhập cá nhân (TNCN).
Gần đây tôi tốt nghiệp đại học và đi làm ở một công ty, khi bộ phận nhân sự tra cứu thì thấy tôi đã đăng ký thuế tại Chi cục Thuế quận Bình Thạnh, TPHCM từ năm 2020, trong khi đó năm 2020, tôi vẫn còn đi học, chưa từng kê khai hay có thu nhập chịu thuế.
Tôi muốn được biết, ai đã đứng ra đăng ký thuế cho tôi? Nếu đã đăng ký thuế như vậy thì sau này tôi có bị ảnh hưởng gì không? Nếu có thì cần làm những thủ tục gì để sau này không phải chịu rủi ro pháp lý?

luat Cục Thuế tỉnh Bình Dương:

Căn cứ Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007, Thông tư 105/2020/TT-BTC hướng dẫn về đăng ký thuế, Luật Quản lý thuế số 38/2019/QH14 (có hiệu lực thi hành từ ngày 1/7/ 2020):

"Điều 33. Thời hạn đăng ký thuế lần đầu

…3. Tổ chức, cá nhân chi trả thu nhập có trách nhiệm đăng ký thuế thay cho cá nhân có thu nhập chậm nhất là 10 ngày làm việc kể từ ngày phát sinh nghĩa vụ thuế trong trường hợp cá nhân chưa có mã số thuế...".

Căn cứ quy định nêu trên và dữ liệu của cơ quan thuế, năm 2020 cá nhân có làm việc tại một Công ty cổ phần  – chi nhánh tại TPHCM và Đại học Bình Dương nên tổ chức chi trả thu nhập có nghĩa vụ khấu trừ thuế thu nhập cá nhân khi chi trả tiền lương, tiền công cho người lao động và thực hiện đăng ký mã số thuế cho người lao động (nếu người lao động chưa có mã số thuế).

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Lao động - Việc làm

otvet Chỉ cần đóng BHXH đủ 6 tháng trong vòng 1 năm trước khi sinh sẽ được hưởng chế độ thai sản
otvet Chưa đăng ký kết hôn, chồng có được trợ cấp thai sản khi vợ sinh?
otvet Cách tính tiền BHXH một lần năm 2022
otvet Ngành thi công xây dựng có được tổ chức tăng ca trên 200 giờ/năm?
otvet Thời gian thử việc có trích đóng BHXH?
otvet Ngành nghề nào được tổ chức tăng ca trên 200 giờ/năm?
otvet Điều trị ngoại trú, được nghỉ hưởng BHXH tối đa bao lâu?
otvet Người lao động bị bệnh nghề nghiệp được hỗ trợ tiền khám tối đa 800.000 đồng/lần
otvet Lương hưu sẽ bị giảm trừ 2% trên mỗi năm nghỉ hưu sớm
otvet Thời gian nghỉ hưu trước tuổi nếu dưới 6 tháng sẽ không bị trừ tỷ lệ lương hưu
otvet Nhờ người khác lãnh BHXH một lần phải có giấy ủy quyền (có chứng thực hoặc công chứng)
otvet Lao động nữ được hưởng lương hưu tối đa khi có từ 30 năm đóng BHXH
otvet MST cá nhân sẽ tự có khi có việc làm?
otvet Điều kiện đóng gộp BHXH để hưởng lương hưu
otvet Có được thử việc ở công ty khác trong thời gian thai sản?
otvet Làm thế nào hưởng lương hưu khi công ty đang nợ tiền BHXH?
otvet Công ty có được giữ chứng chỉ của người lao động cử đi đào tạo?
otvet Các trường hợp osin được tự nghỉ việc mà không cần báo trước
otvet Cần biết về thời điểm tính tuổi nghỉ hưu
otvet Nghỉ 01 buổi có được giải quyết chế độ ốm đau?