LuatVietnam

Mượn hồ sơ người khác đi làm có được giải quyết chế độ BHXH?

Cập nhật 22/5/2022 | Đăng tải: LVN.5458

hoi Nguyễn Thị Thắm, TP.HCM
Trước đây, tôi chưa đến tuổi lao động nhưng vì muốn giúp gia đình có thêm thu nhập nên tôi đã mượn CMND của anh trai để xin vào công ty làm việc.
Anh tôi đã có thời gian tham gia BHXH nhưng ngưng không tham gia nữa. Tôi mượn CMND của anh trai và tiếp tục đóng BHXH mang tên anh tôi.
Cho tôi hỏi, hành vi mượn hồ sơ của người khác để đi làm có vi phạm không? Tôi phải làm gì để được hưởng quyền lợi BHXH sau này?

luat Luật sư Trịnh Ngọc Hoàn Vũ, Đoàn Luật sư TP. HCM:

Tại khoản 4 Điều 17 Luật BHXH quy định hành vi gian lận, giả mạo hồ sơ trong việc thực hiện BHXH, bảo hiểm thất nghiệp là hành vi bị nghiêm cấm.

Tại khoản 2 Điều 122 luật BHXH cũng quy định “cá nhân có hành vi vi phạm quy định của luật BHXH, tùy theo tính chất, mức độ vi phạm mà bị xử phạt vi phạm hành chính, xử lý kỷ luật hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự; nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật”.

Vì vậy, để có đủ căn cứ xác định mức độ vi phạm và hướng xử lý trường hợp hồ sơ của bạn thì phải có kết luận của Sở LĐ-TB&XH. Lúc này, cơ quan BHXH sẽ hướng dẫn đơn vị sử dụng lao động và người lao động làm thủ tục cấp lại sổ BHXH.

Việc hướng dẫn cấp lại sổ BHXH do thay đổi họ, tên, chữ đệm; ngày, tháng, năm sinh; giới tính, dân tộc; quốc tịch; điều chỉnh nội dung đã ghi trên sổ BHXH sẽ được thực hiện tại khoản 2 Điều 27, Quyết định số 595/QĐ-BHXH của tổng giám đốc BHXH Việt Nam.

Như vậy, việc mượn hồ sơ tư pháp của người khác đi làm để tham gia BHXH là hành vi bị nghiêm cấm. Để bảo vệ quyền lợi cho minh, người lao động nên liên hệ cơ quan BHXH để được giải quyết và có hướng giải quyết theo quy định.

Xem thêm

Lao động - Việc làm

otvet Làm việc tại công ty nước ngoài có được tính phép năm?
otvet Được rút lại đơn xin nghỉ việc trong thời hạn báo trước
otvet Thời gian nghỉ giải lao có được tính lương?
otvet Công ty nợ tiền BHXH vẫn được chốt sổ
otvet Làm việc không trọn tháng có được tính 1 ngày phép năm?
otvet Điều kiện bắt buộc khi nghỉ hưu trước tuổi
otvet Làm việc bán thời gian có phải đóng BHXH?
otvet Chỉ được hưởng lương hưu khi có đủ 20 năm BHXH, không phân biệt BHXH bắt buộc hay tự nguyện
otvet Tiền lương có được ưu tiên thanh toán khi công ty bị phá sản?
otvet Cách tính trợ cấp mất việc
otvet Có được sa thải nhân viên vì từ chối đi công tác xa?
otvet Lao động cao tuổi vẫn phải đóng BHXH nếu chưa đủ điều kiện hưởng hưu
otvet Công ty có được quyền kiểm soát điện thoại của nhân viên?
otvet Tiền lương của lao động hưu trí được trả thêm khoản đóng BHXH
otvet Lương đóng BHXH bị khống chế mức trần (không quá 20 lần lương cơ sở)
otvet BHXH một lần chỉ được rút sau 1 năm nghỉ việc
otvet Phụ cấp chức vụ PCCC có bị tính đóng BHXH?
otvet Tuổi nghỉ hưu sẽ dừng tăng khi đủ 62 tuổi (với nam) và 60 tuổi (với nữ)
otvet Cần đóng BHXH đủ 35 năm (với nam) và 30 năm (với nữ) nếu muốn có lương hưu tối đa
otvet Công tác tại vùng khó khăn vẫn phải đóng đủ 20 năm BHXH mới được hưởng hưu