LuatVietnam

Nhập khẩu "muối biển" có phải đăng ký kiểm tra chất lượng?

Cập nhật 16/12/2022 | Đăng tải: LVN.-1

hoi Công ty TNHH LOTTE WORLD Việt Nam
Chúng tôi có nhập khẩu 01 lô hàng về cảng Hải Phòng. Hàng hóa chúng tôi là muối biển Sea Salt có độ mặn 33.00ppt dùng để hòa tan với nước tạo môi trường nước mặn cho cá trong dự án thủy cung. Qua tìm hiểu, chúng tôi có gửi hồ sơ đăng ký kiểm tra chất lượng tới Chi cục Quản lý chất lượng Nông lâm sản và Thủy sản Hải Phòng và được thông báo hàng hóa không thuộc diện quản lý của chi cục này vì lý do: hàng hóa này không đủ độ mặn để xếp vào muối có mã HS code: 2501.
Qua tìm hiểu chúng tôi thấy rất ít doanh nghiệp đã nhập khẩu loại muối này và chưa nắm rõ các thủ tục Hải quan yêu cầu để nhập khẩu hàng hóa. Vậy chúng tôi rất mong Tổng cục Hải quan có thể giải đáp mã HS phù hợp và các quy định, thủ tục nhập khẩu yêu cầu đối với hàng hóa này để chúng tôi có thể thông quan hàng hóa đúng quy trình và nhanh chóng nhất.

luat Cục Giám sát quản lý:

Căn cứ khoản 1 Điều 26 Luật Hải quan số 54/2014/QH13 ngày 23/6/2014 quy định về phân loại hàng hóa: “Khi phân loại hàng hóa phải căn cứ hồ sơ hải quan, tài liệu kỹ thuật và các thông tin khác có liên quan đến hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu để xác định tên gọi, mã số của hàng hóa theo Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam.”;

Căn cứ Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam ban hành kèm theo Thông tư số 65/2017/TT-BTC ngày 27/6/2017 và Thông tư 09/2019/TT-BTC ngày 15/02/2019 sửa đổi, bổ sung một số nội dung tại các Phụ lục của Thông tư 65/2017/TT-BTC:
Nhóm 25.01 bao gồm các hàng hóa có mô tả: “Muối (kể cả muối ăn và muối đã bị làm biến tính) và natri clorua tinh khiết, có hoặc không ở trong dung dịch nước hoặc có chứa chất chống đóng bánh hoặc chất làm tăng độ chẩy; nước biển.”

Tuy nhiên, theo nội dung câu hỏi chỉ có thông tin hàng hóa là muối biển Sea Salt có độ mặn 33.00ppt, không có hình ảnh, thông tin hoặc tài liệu mô tả cụ thể về thành phần, hàm lượng và nguồn gốc của muối, do đó chưa đủ cơ sở để chúng tôi hướng dẫn áp mã số cụ thể.

Đề nghị Công ty căn cứ thực tế hàng hóa nhập khẩu, tài liệu kỹ thuật hoặc các tài liệu có liên quan để xác định bản chất mặt hàng nhập khẩu, và đối chiếu với mô tả hàng hóa tại theo Danh mục hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu Việt Nam để xác định, khai báo mã số phù hợp và liên hệ trực tiếp với cơ quan hải quan nơi dự kiến làm thủ tục để được hướng dẫn cụ thể.

Xem thêm

Quản lý chất lượng

otvet Nhập khẩu "muối biển" có phải đăng ký kiểm tra chất lượng?
otvet Giấy chứng nhận VietGAP sẽ bị thu hồi nếu giả mạo nguồn gốc, xuất xứ hàng hóa
otvet Về hạn sử dụng của thực phẩm đóng gói sẵn
otvet Giấy chứng nhận CE không được xem là Chứng nhận lưu hành tự do (CFS)
otvet Điều kiện mở công ty dịch vụ thử nghiệm chất lượng hàng hóa
otvet Chủ hàng có được phép chọn đơn vị giám định?
otvet Nhập khẩu đồ chơi trẻ em phải chứng nhận hợp quy
otvet Máy móc gia công chuyển tiêu thụ nội địa được miễn giám định chất lượng
otvet Nhập khẩu hệ thống nâng hạ container có cần giấy chứng nhận chất lượng của hãng sản xuất?
otvet Công ty giám định hàng hóa có cần đăng ký mẫu dấu với Hải quan?
otvet Nhập khẩu hàng mẫu có được miễn kiểm tra chất lượng?
otvet Hàng tạm nhập để triển lãm được miễn kiểm tra chất lượng
otvet Chủ đầu tư có được tự lập đề cương kiểm định công trình?
otvet DNCX có được miễn kiểm tra chất lượng hàng hóa nhóm 2 mua từ nội địa?
otvet Linh kiện nhập khẩu để gia công được miễn kiểm tra chất lượng
otvet Đồ chơi trẻ em có bắt buộc kiểm tra chất lượng?
otvet Hàng rủi ro thấp được tự đánh giá và công bố hợp quy
otvet Nhà sản xuất có được khiếu nại cơ quan quản lý chất lượng?
otvet Đồ chơi trẻ em phải công bố hợp quy
otvet Nhập khẩu "máy chấm công vân tay" có phải chứng nhận hợp quy?