LuatVietnam

Phần thu nhập khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% sẽ khai quyết toán vào Phụ lục 05-1/BK-QTT-TNCN

Cập nhật 29/6/2022 | Đăng tải: LVN.5483

hoi Không nêu tên
Công ty tôi là công ty xây dựng, ký hợp đồng với đại diện tổ thợ thi công, kèm theo danh sách thợ có MST TNCN. Vậy khi quyết toán thuế TNCN phải kê khai phụ lục 05-1/BK-QTT-TNCN hay 05-2/BK-QTT-TNCN và có phải khấu trừ thuế trước khi chi trả hay không?

luat Cục Thuế TP. Hà Nội:

Căn cứ điểm i Khoản 1 Điều 25 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thì trường hợp công ty bạn trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

Trường hợp những người lao động này ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì người lao động làm cam kết (theo mẫu 08-CK-TNCN ban hành kèm theo Thông tư 80/2021/TT-BTC ngày 29/9/2021 của Bộ Tài chính) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế thu nhập cá nhân.

Trường hợp người lao động này thuộc trường hợp khấu trừ thuế TNCN theo thuế suất 10% thì kê khai trên Phụ lục số 05-2/BK-QTT-TNCN đính kèm tờ khai quyết toán thuế TNCN 05/QTT-TNCN.

Xem thêm

Quyết toán thuế

otvet Công ty vẫn phải nộp quyết toán thuế TNCN cho dù không phát sinh thuế
otvet Thu nhập của người lao động không có ủy quyền vẫn phải tổng hợp vào quyết toán
otvet Phần thu nhập khấu trừ thuế theo tỷ lệ 10% sẽ khai quyết toán vào Phụ lục 05-1/BK-QTT-TNCN
otvet Doanh nghiệp vẫn phải tổng hợp thu nhập của người lao động không ủy quyền vào tờ khai quyết toán thuế TNCN
otvet Doanh nghiệp vẫn phải khai quyết toán thuế TNCN cho dù không phát sinh khấu trừ thuế
otvet Cá nhân được miễn quyết toán thuế nếu đã nộp thừa và không có nhu cầu hoàn
otvet Lao động điều chuyển trong cùng hệ thống công ty vẫn được ủy quyền quyết toán
otvet Có cần nộp quyết toán thuế TNDN tại địa phương có chi nhánh phụ thuộc?
otvet Cách khai quyết toán cho doanh nghiệp được ưu đãi thuế
otvet Cách ghi tờ khai quyết toán thuế TNDN khi kinh doanh lỗ
otvet Có bắt buộc kê khai thu nhập vãng lai khi quyết toán thuế thay cho người lao động?
otvet Điều chuyển công tác, quyết toán thuế tại đơn vị cũ hay mới?
otvet Cách ghi Tờ khai quyết toán thuế TNDN khi phát sinh nhiều loại doanh thu
otvet Khai số thuế đã tạm nộp trên tờ khai quyết toán thuế TNDN như thế nào?
otvet Khai quyết toán năm 2021 cho đơn vị phụ thuộc hưởng ưu đãi thuế như thế nào?
otvet Từ 2022, doanh nghiệp phải nộp hồ sơ quyết toán thuế tại từng tỉnh có thu nhập hưởng ưu đãi
otvet Chi nhánh ngoài tỉnh được quyết toán thuế TNDN tập trung tại trụ sở chính, kể cả đang hưởng ưu đãi
otvet Các chứng từ trong bộ hồ sơ quyết toán thuế TNDN
otvet Có thể quyết toán thuế TNCN tại địa phương nơi làm việc hoặc cư trú
otvet Những trường hợp cá nhân phải trực tiếp quyết toán thuế TNCN