LuatVietnam

Sinh viên được hoãn nghĩa vụ quân sự đến khi nào?

Cập nhật 8/1/2023 | Đăng tải: LVN.5620

hoi Không nêu tên
Con tôi đang học đại học, đúng thời gian thì năm 2022 ra trường nhưng vì lý do cá nhân, phải học thêm một năm nên sang 2023 mới tốt nghiệp.
Tháng 11/2022, cháu có tên gọi khám nghĩa vụ quân sự. Tôi đã làm giấy có chữ ký xác nhận của trưởng thôn, cộng với giấy xác nhận của nhà trường là đang học tập nhưng xã không đồng ý.
Họ nói rằng quy định chỉ học 5 năm nếu học 6 năm thì tự chịu. Trong khi đó bên Quân sự Huyện thì nói chỉ cần có tờ giấy xác nhận của xã thì sẽ tạo cơ hội cho cháu tiếp tục học.
Luật sư cho tôi hỏi làm như vậy có đúng không? Nếu con tôi không tham gia khám nghĩa vụ quân sự thì sẽ bị phạt mức phạt bao nhiêu?

luat Luật sư Phạm Thanh Bình (Công ty Luật Bảo Ngọc, Hà Nội):

Tại Điều 41 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định các trường hợp được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong đó bao gồm trường hợp đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

Theo quy định nêu trên, thời gian tạm hoãn nhập ngũ sẽ được tính dựa trên thời gian đào tạo của một khóa đào tạo. Nếu một khóa đào tạo của trình độ đại học là 5 năm thì thời gian tạm hoãn nhập ngũ sẽ là 5 năm mà không phụ thuộc vào việc người học có thời gian thực tế học trên mức đó hay không?

Cũng tại Điều 41 nêu trên có quy định: "Công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại khoản 1 Điều này, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ".

Như vậy, nếu thời gian khóa đào tạo của con trai bạn là 5 năm và thời gian này đã hết, không còn lý do tạm hoãn nhập ngũ thì con bạn sẽ được gọi nhập ngũ. Việc xã giải thích như vậy là đúng.

Còn việc BCH quân sự huyện nói chỉ cần có tờ giấy xác nhận của xã sẽ tạo cơ hội cho cháu tiếp tục học thì đây là chỉ là việc BCH quân sự huyện tạo điều kiện cho con trai bạn chứ luật không có quy định.

Việc con trai bạn không không tham gia khám nghĩa vụ quân sự có thể bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Điều 6 Nghị định số 120/2013/NĐ-CP ngày 09/10/2013. Cụ thể, cháu có thể bị phạt tiền 800.000 đồng-1.200.000 đồng. Ngoài ra, con bạn vẫn buộc phải thực hiện kiểm tra hoặc khám sức khỏe theo kế hoạch của Hội đồng nghĩa vụ quân sự.

Vì việc thực hiện nghĩa vụ quân sự là trách nhiệm, nghĩa vụ của mỗi công dân và để tránh trường hợp bị xử phạt, gia đình bạn nên tuân thủ yêu cầu.

Nguồn: VNExpress
Xem thêm

Hành chính - Xã hội

otvet Sinh viên được hoãn nghĩa vụ quân sự đến khi nào?
otvet Các loại giấy tờ được sử dụng như sổ hộ khẩu
otvet Có thể trình báo công an nếu bị bôi xấu trên mạng
otvet Có cần mang theo CMND mỗi khi đi đường?
otvet Có được hưởng đồng thời trợ cấp tuất và trợ cấp khuyết tật?
otvet Người dân có được phép bắn pháo hoa ngày tết?
otvet Những quy định mới đối với cá nhân kêu gọi từ thiện kể từ 11/12/2021
otvet Đang làm công ty có được hoãn nhập ngũ?
otvet Gia đình bị nhiễm Covid-19, có được hoãn nhập ngũ?
otvet Danh mục 10 loại bệnh được miễn gọi nhập ngũ
otvet Có được hoãn nhập ngũ nếu ba/mẹ bị suy giảm khả năng lao động trên 61%?
otvet Có được phát quà từ thiện sau 18h tại TP. HCM?
otvet Bị người khác xúc phạm nên báo công an hay khởi kiện?
otvet Treo băng rôn phản đối chủ chung cư có phạm luật?
otvet Điều kiện thành lập quỹ từ thiện
otvet Có được kiện ra tòa nếu bị bôi nhọ danh dự trên mạng xã hội?
otvet Cận thị bao nhiêu độ được miễn đi nghĩa vụ quân sự?
otvet Nói xấu người khác trên facebook có bị phạt?
otvet Tự ý đăng hình người khác lên mạng có phải bồi thường thiệt hại?
otvet Có được mang theo bình xịt hơi cay để phòng thân?