LuatVietnam

Sổ đỏ do vợ hoặc chồng đứng tên riêng có được coi là tài sản chung?

Cập nhật 17/7/2022 | Đăng tải: LVN.5498

hoi Ngọc Hân, tỉnh Long An.
Tôi đang định mua căn nhà bằng số tiền tiết kiệm của hai vợ chồng. Tuy nhiên, chồng tôi không muốn đứng tên mà chỉ muốn tài sản này một mình tôi đứng tên.
Cho tôi hỏi, trường hợp tài sản của hai vợ chồng nhưng người vợ một mình đứng tên thì có được không và đây có được xem là tài sản chung không?

luat Luật sư Hoàng Anh Sơn, Đoàn Luật sư TP. HCM:

Tại khoản 1 Điều 33 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định tài sản chung của vợ chồng là tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

Theo đó, quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng.

Bên cạnh đó, tại khoản 1 Điều 34 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 có quy định trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu, quyền sử dụng thì giấy chứng nhận quyền sở hữu, giấy chứng nhận quyền sử dụng (sổ hồng) phải ghi tên cả hai vợ chồng, trừ trường hợp vợ chồng có thỏa thuận khác.

Đồng thời, khoản 4, Điều 98 Luật đất đai 2013 có quy định trường hợp quyền sử dụng đất hoặc quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là tài sản chung của vợ và chồng thì phải ghi cả họ, tên vợ và họ, tên chồng vào sổ hồng, trừ trường hợp vợ và chồng có thỏa thuận ghi tên một người.

Như vậy, khi mua nhà bằng tài sản chung của hai vợ chồng thì bạn có thể được một mình đứng tên trong sổ hồng. Tuy nhiên, việc đứng tên một mình bạn thì hai vợ chồng bạn phải có văn bản thỏa thuận.

Xem thêm

Nhà đất

otvet Điều kiện mua nhà tại Việt Nam đối với người nước ngoài
otvet Làm thủ tục sang tên thế nào nếu không có sổ đỏ?
otvet Thủ tục giao đất sau khi hoàn thành giải phóng mặt bằng
otvet Điều kiện được bồi thường khi bị thu hồi đất
otvet Trường hợp nào được đền bù đất tái định cư?
otvet Trường hợp nào đất không có giấy tờ vẫn được cấp sổ đỏ?
otvet Sổ đỏ do vợ hoặc chồng đứng tên riêng có được coi là tài sản chung?
otvet Điều kiện hợp thửa đất của vợ chồng
otvet Đất thương mại, dịch vụ không xây dựng có bị thu hồi?
otvet Thủ tục cấp quyền sử dụng đất lần đầu như thế nào?
otvet Một mình vợ đứng tên sổ hồng có cần giấy ủy quyền của chồng?
otvet Thủ tục tặng cho một phần thửa đất
otvet Đất đang tranh chấp có được chuyển mục đích sử dụng?
otvet Xin gia hạn sử dụng đất có phải làm lại sổ đỏ?
otvet Bên nhận thế chấp sổ đỏ có được quyền ký hợp đồng chuyển nhượng?
otvet Điều kiện chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở
otvet Mở rộng lĩnh vực kinh doanh có phải chuyển mục đích sử dụng đất?
otvet Đất trồng cây lâu năm có được chuyển thành thổ cư?
otvet Có được xây nhà trên đất quy hoạch sản xuất phi nông nghiệp?
otvet Sổ đỏ sai chính tả có cần phải đính chính?