LuatVietnam

Thanh toán hợp đồng trọn gói có căn cứ theo khối lượng thực tế thi công?

Cập nhật 7/5/2022 | Đăng tải: LVN.5455

hoi Võ Ngọc Sử (Quảng Trị)
Cơ quan tôi ký hợp đồng với nhà thầu A thi công xây dựng công trình đường giao thông nông thôn, gồm các hạng mục nền đường, mặt đường… theo loại hợp đồng trọn gói.
Trong thời gian nhà thầu A thi công, nếu một phần khối lượng đào, đắp đất nền đường thuộc phạm vi công việc của nhà thầu A được nhà thầu khác tự thi công để tạo mặt bằng phục vụ riêng cho công trình của họ thì phần khối lượng công việc trên nhà thầu A làm hồ sơ thanh toán có được không?

luat Bộ Xây dựng:

Nội dung câu hỏi của ông Võ Ngọc Sử chưa nêu rõ nguồn vốn đầu tư xây dựng, thời điểm ký hợp đồng và các quy định pháp luật áp dụng cho hợp đồng nên Bộ Xây dựng chưa đủ cơ sở để hướng dẫn cụ thể.

Trường hợp hợp đồng xây dựng nêu câu hỏi thuộc phạm vi điều chỉnh của Nghị định số 37/2015/NĐ-CP ngày 22/4/2015 của Chính phủ quy định chi tiết về hợp đồng xây dựng thì quy định về quản lý giá hợp đồng trọn gói tại Điểm a, Khoản 3 Điều 15; thanh toán và hồ sơ thanh toán hợp đồng tại Điều 19 và Điều 20; điều chỉnh hợp đồng, nguyên tắc điều chỉnh hợp đồng và điều chỉnh khối lượng công việc trong hợp đồng trọn gói tại Điều 35, Điều 36, Điều 37.

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Xây dựng