LuatVietnam

Thủ tục đăng ký thay đổi chủ hộ (sau khi bỏ sổ hộ khẩu)

Cập nhật 1/1/2023 | Đăng tải: LVN.5620

hoi Huỳnh Thị Thảo (TP.HCM)
Tôi nghe nói sắp tới đây sổ hộ khẩu giấy không còn giá trị sử dụng. Tôi muốn đổi tên chủ hộ là tôi sang cho con tôi thì phải làm như thế nào? Khi chuyển tên cần những giấy tờ gì và đến đâu để thực hiện?

luat Luật sư Hoàng Anh Sơn, Đoàn Luật sư TP.HCM:

Kể từ ngày 1-1-2023, sổ hộ khẩu giấy, sổ tạm trú giấy sẽ chính thức không còn giá trị sử dụng. Cơ quan chức năng sẽ quản lý thông tin cư trú của người dân bằng phương thức điện tử (thẻ CCCD, định danh điện tử, dữ liệu dân cư...), thay vì thủ công như trước đây.

Người dân cũng thực hiện các giao dịch, thủ tục hành chính qua các dữ liệu này.

Căn cứ khoản 1 Điều 26 Luật Cư trú 2020 quy định điều chỉnh thông tin về cư trú trong cơ sở dữ liệu về cư trú thì việc thay đổi chủ hộ là một trong những trường hợp được cho phép thực hiện.

Về hồ sơ và thủ tục để thay đổi chủ hộ cũng được quy định tại khoản 2, khoản 3 Điều 26 luật này, cụ thể: Hồ sơ bao gồm tờ khai thay đổi thông tin cư trú, giấy tờ, tài liệu chứng minh việc điều chỉnh thông tin. Về thủ tục, thành viên hộ gia đình nộp đầy đủ hồ sơ như đã nêu trên, sau đó đến cơ quan đăng ký cư trú.

Trong thời hạn 3 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ đầy đủ và hợp lệ, cơ quan đăng ký cư trú có trách nhiệm điều chỉnh thông tin về chủ hộ trong cơ sở dữ liệu về cư trú và thông báo cho thành viên hộ gia đình về việc đã cập nhật thông tin (trường hợp từ chối điều chỉnh thì phải thông báo bằng văn bản và nêu rõ lý do).

Quyết định 5548/QĐ-BCA-C06 năm 2021 về công bố thủ tục hành chính mới, được sửa đổi, bổ sung và bị bãi bỏ trong lĩnh vực đăng ký cư trú và lĩnh vực xuất nhập cảnh thuộc thẩm quyền giải quyết của Bộ Công an thì việc điều chỉnh thông tin về cư trú trong cơ sở dữ liệu về cư trú thì cơ quan xử lý là công an cấp xã.

Như vậy, trường hợp này bạn đọc cần chuẩn bị đủ hồ sơ, thủ tục như đã nêu trên, sau đó đến công an xã, phường, thị trấn nơi đang cư trú để được giải quyết việc chuyển đổi thông tin chủ hộ. Trường hợp nơi đang cư trú không có đơn vị hành chính cấp xã thì có thể liên hệ với công an cấp huyện để giải quyết.

Xem thêm

Hộ tịch

otvet Người hai quốc tịch có được cấp thẻ căn cước?
otvet Thủ tục đăng ký thay đổi chủ hộ (sau khi bỏ sổ hộ khẩu)
otvet Từ 1/1/2023, làm CCCD không cần có sổ hộ khẩu
otvet Đăng ký tạm trú có phải nộp giấy xác nhận chỗ ở của phường?
otvet Có được đăng ký cư trú trên đất thương mại dịch vụ?
otvet Trường hợp nào phải có giấy xác nhận không tranh chấp nhà khi đăng ký thường trú?
otvet Có được thay đổi cả tên và chữ đệm trên Giấy khai sinh?
otvet Thủ tục cấp CCCD cho người bị mất giấy khai sinh
otvet Nhập hộ khẩu thế nào khi chủ hộ đã mất?
otvet Điều kiện đăng ký thường trú và cấp thẻ CCCD tại nơi thuê trọ
otvet Nhà mua giấy tay có được đăng ký tạm trú?
otvet Thủ tục đăng ký lại giấy khai sinh đã làm ở nước ngoài
otvet Giấy xác nhận thông tin cư trú có giá trị thay cho Sổ Hộ khẩu?
otvet Có thể cải chính năm sinh trong giấy khai sinh
otvet Chuyển nơi tạm trú theo cha hoặc mẹ, thủ tục như thế nào?
otvet Chậm làm thủ tục nhập hộ khẩu có bị phạt?
otvet Cần xin giấy xác nhận nơi cư trú khi làm thủ tục hành chính nếu bỏ sổ hộ khẩu
otvet Có thể xin cấp lại CCCD ở nơi tạm trú
otvet Hộ khẩu sẽ bị thu hồi khi làm thủ tục nhập khẩu
otvet Giấy xác nhận thông tin cư trú có giá trị thay thế sổ hộ khẩu