LuatVietnam

Thủ tục sang tên khi chủ xe đã mất

Cập nhật 2/5/2022 | Đăng tải: LVN.5454

hoi Trần Văn Dũng, TP. HCM
Ba tôi mất, để lại cho tôi chiếc xe máy và hiện tại xe máy này tôi đang sử dụng.
Cho tôi hỏi, chiếc xe máy đứng tên ba tôi thì khi tôi lưu thông trên đường mà đi xe không chính chủ thì có bị phạt không? Nếu tôi muốn làm thủ tục sang tên thì cần phải làm thủ tục gì?

luat Luật sư Trần Hoài Nhân, Đoàn Luật sư TP. HCM:

Theo Nghị định 100/2019 (sửa đổi, bổ sung Nghị định 123/2021) thì không có lỗi nào gọi là lỗi “đi xe không chính chủ” để bị phạt mà chỉ có quy định về xử phạt đối với hành vi không làm thủ tục đăng ký sang tên xe để chuyển tên chủ xe trong giấy đăng ký xe sang tên của mình theo quy định.

Đối với trường hợp của bạn, nếu không chuyển tên sở hữu từ ba bạn (đã mất) cho bạn thì rất phiền hà trong việc sử dụng xe vì giả sử bạn bị cảnh sát giao thông phạt, giam xe thì lúc này ba bạn (chính chủ) đã mất, không thể ủy quyền cho bạn đi lấy xe giùm.

Nếu muốn làm thủ tục đăng ký quyền sở hữu xe máy trong trường hợp của bạn thì có các khả năng như sau:

- Trường hợp thứ nhất: Nếu ba của bạn có lập di chúc cho bạn chiếc xe máy thì phải làm thủ tục mở di chúc. Người công bố di chúc là bạn hoặc công chứng viên công tác tại một tổ chức công chứng hoặc người được chỉ định công bố di chúc (theo Khoản 1, 2, Điều 647 Bộ luật Dân sự).

Sau đó, bạn làm thủ tục đăng ký tên chủ sở hữu tại công an cấp huyện nơi bạn có hộ khẩu thường trú.

- Trường hợp thứ hai: Nếu ba của bạn không có di chúc cho bạn chiếc xe máy thì chiếc xe máy là tài sản thừa kế theo luật.

Theo Điểm a, Khoản 1, Điều 651 Bộ luật Dân sự thì: Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết. Nên bạn phải làm thủ tục kê khai di sản thừa kế và các đồng thừa kế khác phải từ chối hoặc tặng cho di sản là xe máy thì bạn mới đăng ký tên sở hữu được.

Xem thêm

Ô tô - xe máy

otvet Người khiếm thính có được thi bằng lái xe?
otvet Dán thẻ thu phí tự động ở đâu?
otvet Nộp phạt trễ hạn, bắng lái xe có thể không được trả lại
otvet Thủ tục sang tên khi chủ xe đã mất
otvet Mức phạt mới từ năm 2022 dành cho ma men lái xe
otvet Những lưu ý khi mua ô tô qua nhiều đời chủ
otvet Phụ tùng xe có được giảm thuế GTGT còn 8%?
otvet Tự ý thay đổi kết cấu xe máy có bị xử phạt?
otvet Ô tô điện được miễn phí trước bạ trong vòng 3 năm kể từ 1/3/2022
otvet Đeo tai nghe khi lái xe vẫn bị phạt 1 triệu đồng
otvet Các lỗi vi phạm về bấm còi xe sẽ bị phạt tiền
otvet Mượn xe ôtô và gây tai nạn, ai phải bồi thường?
otvet Cấp lại bằng lái xe bị mất cần nộp hồ sơ thế nào?
otvet Có thể ủy quyền làm thủ tục đăng ký xe
otvet Mua xe không sang tên, bị phạt bao nhiêu?
otvet Những điểm mới về phí trước bạ ô tô, xe máy kể từ 1/3/2022
otvet Lắp gương chiếu hậu cỡ nhỏ có bị phạt?
otvet Từ 1/1/2022, phạt đến 600.000 đồng với lỗi không đội mũ bảo hiểm
otvet Không nhường đường cho xe xin vượt, có bị phạt?
otvet Sử dụng xe máy của người thân có bị phạt lỗi không chính chủ?