LuatVietnam

Thủ tục tặng cho một phần thửa đất

Cập nhật 8/7/2022 | Đăng tải: LVN.5497

hoi Lê Quang Hiếu (Bình Dương)
Bố của tôi muốn tách sổ đỏ cho con, vậy bố tôi cần làm như thế nào? Hồ sơ gồm những gì?

luat Bộ Tài nguyên và Môi trường:

Tại Điều 79 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Đất đai đã có quy định trình tự, thủ tục chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho đối với một phần thửa đất.

Hồ sơ thực hiện thủ tục chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho đối với một phần thửa đất được quy định tại Khoản 2, Điều 9 Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT ngày 19/5/2014 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định về hồ sơ địa chính (được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 2, Điều 2 Thông tư số 09/2021/TT-BTNMT ngày 30/6/2021 của Bộ Tài nguyên và Môi trường sửa đổi, bổ sung một số điều của các Thông tư quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Đất đai).

Căn cứ quy định nêu trên, đề nghị ông liên hệ với Văn phòng Đăng ký đất đai tại địa phương để được hướng dẫn thủ tục hành chính cụ thể.

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Nhà đất

otvet Điều kiện được bồi thường khi bị thu hồi đất
otvet Trường hợp nào được đền bù đất tái định cư?
otvet Trường hợp nào đất không có giấy tờ vẫn được cấp sổ đỏ?
otvet Sổ đỏ do vợ hoặc chồng đứng tên riêng có được coi là tài sản chung?
otvet Điều kiện hợp thửa đất của vợ chồng
otvet Đất thương mại, dịch vụ không xây dựng có bị thu hồi?
otvet Thủ tục cấp quyền sử dụng đất lần đầu như thế nào?
otvet Một mình vợ đứng tên sổ hồng có cần giấy ủy quyền của chồng?
otvet Thủ tục tặng cho một phần thửa đất
otvet Đất đang tranh chấp có được chuyển mục đích sử dụng?
otvet Xin gia hạn sử dụng đất có phải làm lại sổ đỏ?
otvet Bên nhận thế chấp sổ đỏ có được quyền ký hợp đồng chuyển nhượng?
otvet Điều kiện chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở
otvet Mở rộng lĩnh vực kinh doanh có phải chuyển mục đích sử dụng đất?
otvet Đất trồng cây lâu năm có được chuyển thành thổ cư?
otvet Có được xây nhà trên đất quy hoạch sản xuất phi nông nghiệp?
otvet Sổ đỏ sai chính tả có cần phải đính chính?
otvet Có được bổ sung "lối đi chung" vào sổ đỏ?
otvet Đất xen kẹt trong khu dân cư có được phép tách thửa?
otvet Đất đang làm thủ tục gia hạn có được giảm 30% tiền thuê (do ảnh hưởng dịch)?