LuatVietnam

Trợ cấp ngừng việc do Covid-19 chỉ áp dụng với người có HĐLĐ

Cập nhật 1/4/2022 | Đăng tải: LVN.5423

hoi Ngô Minh Tiến (Long An)
Tôi làm việc cho một doanh nghiệp tư nhân, chưa có hợp đồng lao động và không đóng BHXH. Tôi có thể được xét duyệt vào nhóm lao động tự do để được hưởng trợ cấp hay không?

luat Sở Lao động – Thương binh và Xã hội tỉnh Long An:

Căn cứ Điều 13 Quyết định số 23/2021/QĐ-TTg ngày 7/7/2021 của Thủ tướng Chính phủ về việc thực hiện một số chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động gặp khó khăn do dịch COVID-19 (được sửa đổi, bổ sung tại Quyết định số 33/2021/QĐ-TTg):

"Điều 13. Đối tượng, điều kiện hỗ trợ

"Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động phải tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương do thuộc một trong các trường hợp sau: Phải điều trị COVID-19, cách ly y tế, trong các khu vực bị phong tỏa, không thể đến địa điểm làm việc do yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phòng, chống dịch COVID-19; do người sử dụng lao động bị tạm dừng hoạt động toàn bộ hoặc một phần theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phòng, chống dịch COVID-19 hoặc có trụ sở chính, chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm sản xuất, kinh doanh trên địa bàn thực hiện các biện pháp phòng, chống dịch theo nguyên tắc của Chỉ thị số 16/CT-TTg ngày 31/3/2020 của Thủ tướng Chính phủ về thực hiện các biện pháp cấp bách về phòng, chống dịch COVID-19 hoặc áp dụng các biện pháp không hoạt động/ngừng hoạt động/hoạt động hạn chế/hoạt động có điều kiện/hoạt động hạn chế, có điều kiện theo quy định tại Nghị quyết số 128/NQ-CP ngày 11/10/2021 của Chính phủ ban hành Quy định tạm thời "Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19" hoặc bố trí lại sản xuất, lao động để phòng, chống dịch COVID-19 được hỗ trợ khi đủ các điều kiện sau:

1. Tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương trong thời hạn của hợp đồng lao động, từ 15 ngày liên tục trở lên, tính từ ngày 1/5/2021 đến hết ngày 31/12/2021 và thời điểm bắt đầu tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương từ ngày 1/5/2021 đến ngày 31/12/2021.

2. Đang tham gia BHXH bắt buộc (có tên trong danh sách tham gia BHXH bắt buộc của cơ quan BHXH) tại tháng người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương hoặc tại tháng liền kể trước thời điểm người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương".

Qua đối chiếu với đối tượng, điều kiện để hỗ trợ thì trường hợp của ông không có hợp đồng lao động và không tham gia BHXH, vì vậy ông không thuộc đối tượng và điều kiện được hỗ trợ.

Nguồn: Chinhphu.vn
Xem thêm

Covid-19

otvet Phí xét nghiệm COVID-19 được miễn tính thuế GTGT
otvet Sẽ sớm có hướng dẫn về giấy nghỉ ốm đau của lao động mắc Covid-19
otvet Nhân viên xét nghiệm SASR-CoV-2 trong bệnh viện có được hưởng phụ cấp chống dịch?
otvet Giấy nghỉ hưởng BHXH nếu cấp sau khi khỏi Covid-19 có hợp lệ?
otvet Giấy nghỉ hưởng BHXH cấp sau thời gian nhiễm Covid-19 có được chấp nhận?
otvet Giấy nghỉ hưởng BHXH nếu cấp sau thời gian mắc Covid-19 có được chấp nhận?
otvet Giấy nghỉ hưởng BHXH nếu cấp không trùng thời gian bị Covid-19 có được chấp nhận?
otvet Cửa hàng tạp hóa có được hỗ trợ khó khăn do ảnh hưởng Covid-19?
otvet Mắc Covid-19 từ năm 2022 không còn được trợ cấp
otvet F0 điều trị tại nhà không được nhận hỗ trợ của công đoàn
otvet Lao động vãng lai có được hưởng trợ cấp Covid-19 nếu đã hết hạn tạm trú?
otvet Miễn tính thuế TNCN chi phí cách ly và xét nghiệm Covid-19
otvet Trợ cấp ngừng việc do Covid-19 chỉ áp dụng với người có HĐLĐ
otvet F0 Covid-19 không còn được hỗ trợ tiền ăn từ 1/1/2022
otvet Từ 1/1/2022, người nhiễm Covid-19 không còn được trợ cấp
otvet F0 cách ly tại nhà có thể xin giấy nghỉ hưởng BHXH tại Trạm Y tế xã
otvet Chi phí cách ly và xét nghiệm Covid-19 nếu có chứng từ hợp pháp đều được hạch toán
otvet Tài xế tự do có được trợ cấp mùa dịch?
otvet Đã hết hạn nộp hồ sơ hưởng trợ cấp Covid-19 của bảo hiểm thất nghiệp
otvet F0 có thể xin giấy nghỉ hưởng bảo hiểm xã hội tại Trạm y tế phường