LuatVietnam

Trúng số trên 10 triệu mới phải đóng thuế TNCN

Cập nhật 10/4/2022 | Đăng tải: LVN.5433

hoi Không nêu tên
Mấy hôm trước, tôi tra kết quả xổ số thì trúng ba tờ giải 4 của một đài miền Nam. Vậy tôi có phải đóng thuế, nếu có thì đóng bao nhiêu khi nhận thưởng?

luat Luật sư Nguyễn Thị Phương - Công Ty Luật TNHH MTV Sài Gòn - Hà Nội:

Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 15 Thông tư 111/2013 của Bộ Tài chính về thu nhập tính thuế đối với trúng thưởng xổ số là toàn bộ giá trị tiền thưởng vượt trên 10 triệu đồng trên một vé xổ số nhận được trong một đợt quay thưởng, chưa trừ bất cứ một khoản chi phí nào.

Do bạn không nói cụ thể tổng số tiền trúng thưởng của ba tờ vé số giải 4 là bao nhiêu, nên theo quy định chung, nếu trúng thưởng dưới 10 triệu đồng thì bạn không cần phải đóng thuế thu nhập cá nhân (TNCN). Trường hợp số tiền trúng thưởng vượt trên 10 triệu đồng thì bạn phải đóng thuế TNCN, với số tiền được tính như sau:

Thuế thu nhập cá nhân phải nộp = Thu nhập tính thuế x Thuế suất 10%.

Như vậy, nếu bạn trúng tổng số tiền là 50.000.000 đồng thì số tiền thuế TNCN bạn phải đóng như sau: (50.000.000 - 10.000.000) x 10% = 4.000.000 đồng.

Bạn không phải trực tiếp thực hiện việc đóng thuế, mà các công ty xổ số sẽ chịu trách nhiệm khấu trừ, làm các thủ tục đúng quy định cho khách hàng, trước khi trao thưởng cho bạn.

Nguồn: VNExpress
Xem thêm

Thuế Thu nhập cá nhân

otvet Chi nhánh ngoài tỉnh phải khai thuế TNCN nếu trực tiếp trả lương
otvet Phụ cấp xăng xe phải chịu thuế TNCN
otvet Chứng từ khấu trừ thuế TNCN có được cấp gộp vào cuối năm?
otvet Cha tặng cổ phần cho con có phải nộp thuế?
otvet Có bắt buộc cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN cho mỗi lần trả thu nhập?
otvet Trả lương NET, tính thuế TNCN như thế nào?
otvet Thuê nhân công xây dựng, nếu không có HĐLĐ phải khấu trừ 10% thuế TNCN
otvet Trúng số trên 10 triệu mới phải đóng thuế TNCN
otvet Trả phí tư vấn cho cá nhân phải trích nộp 10% thuế
otvet Hồ sơ hoàn thuế TNCN có thể nộp sau thời hạn quyết toán
otvet Miễn nộp thuế TNCN nếu doanh thu cho thuê nhà không quá 100 triệu/năm
otvet Khấu trừ tiền từ thiện khi tính thuế TNCN cần có chứng từ gì?
otvet Tiền thưởng doanh số cho Phòng kinh doanh có bị khấu trừ thuế TNCN?
otvet Chi phí cho nhân viên cách ly tại công ty có tính thuế TNCN?
otvet Kinh doanh thông qua app có phải nộp thuế TNCN?
otvet Miễn nộp tờ khai thuế TNCN nếu không có chi trả lương
otvet Miễn khai thuế TNCN nếu trong tháng không phát sinh chi trả thu nhập
otvet Miễn khai thuế TNCN những tháng/quý không chi trả lương
otvet Chia lợi tức cho cá nhân phải chặn trừ 5% thuế đầu tư vốn
otvet Không tuyển lao động có được miễn khai thuế TNCN?